Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cách làm bảng đèn led đơn giản , giúp em với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cách làm bảng đèn led đơn giản , giúp em với

Mấy anh chỉ em với. Năm nay em mới học có lớp 10 à, em chưa hiểu nhiều gì về điện cho lắm. Sắp tới trường em có tổ chức cắm trại. Lớp em quyết định làm 1 cái bảng trại có chữ led trong đó (khoảng 100 bóng led). Em không biệt trên thị trường hiện nay 1 bóng led bán bao nhiêu 1 cái nữa. Các mắc các bóng led và là sao để nó chớp tắt có qui luật ( chỉ cần đơn gian thôi không cần phức tạp). em nghe nói là phải dùng IC gì đó và làm sao để mắc với điện 220V đậy chỉ em với,

Nói về led thì thị trường giá muôn trùng , chả bít đâu mà lần , chứ chưa nói là cũng muôn trùng loại led nên sẽ có giá khác nhau, 1 yếu tố ảnh hưởng nữa là mua nhiều( cỡ nghìn bóng ) hay ít, lòng "thương người" của thằng bán hehe, nó thấy ngô ngô là chém thẳng cẳng mình bị rồi nên bít. Nếu mắc song song thì chỉ cần V = Vled ~ 3.2v nếu dùng bóng siêu sáng nhưng sẽ A cao , mắc nối tiếp thì ngược lại, bạn có thể dùng 2 con iC thông dụng nhất hiện nay là 555 và 4017 , mạch thì có khá nhìu rùi, có điều chỉ nháy thôi chứ ko có gì thêm đâu. Về phần nguồn tốt nhất nên hạ áp 220v -12v- 3A hoặc lớn hơn ,dễ dàng xử lý . Mình gợi ý sơ sơ thế, còn lại là tùy thuộc là bạn
    CK6C -HUI

Comment

lop 10 ma ham nghich gớm.lo học hành cho cẩn thận vào em ạ.100 bong led thì có thể dùng nguồn sạc điện thoại loại 5v 1 A là thừa đủ chạy rồi lại an toàn.giá 1 bóng led dao động từ 2 đến 400đ tùy từng loại
      Sửa biến tần, Servo, Máy hàn , Máy tính công nghiệp, Nguồn xung 0978666571
      Web :

Comment

Nguyên văn bởi phamtinh.dt Xem bài viết
        lop 10 ma ham nghich gớm.lo học hành cho cẩn thận vào em ạ.100 bong led thì có thể dùng nguồn sạc điện thoại loại 5v 1 A là thừa đủ chạy rồi lại an toàn.giá 1 bóng led dao động từ 2 đến 400đ tùy từng loại
        100 bóng led cho mỗi bóng là 30ma thì 100 bóng đã 3A rùi , x với u là 3v nữa thì cũng đã lên tới 9w , cái nguồn bạn kêu có 5v 1A sao mà đủ ? . chưa nói hao phí lung tung
        CK6C -HUI

Comment

Em cũng muốn làm đại loại như vậy. Bác nào vẽ cho em cái mạch được không. À chỉ em chô mua linh kiện luôn nhá.

Comment

Nguyên văn bởi minhtri0405 Xem bài viết
            100 bóng led cho mỗi bóng là 30ma thì 100 bóng đã 3A rùi , x với u là 3v nữa thì cũng đã lên tới 9w , cái nguồn bạn kêu có 5v 1A sao mà đủ ? . chưa nói hao phí lung tung
            một con led chuẩn để sáng ngon nhất chỉ mất có 13mA mà thui, bác lấy đâu ra cỡ 30mA thế....

Comment

Thôi, bác nào ở HN có thể làm thì mail cho em nhé: dsrockman00@gmail.com

Comment

bn ra phố huế mua 100 con led siêu sáng khoảng 40k.bn mun làm bao nhiu chữ thì mua ngần ấy con d882.10 chữ thì bn mua 1 con 4017,>10 chữ thì bn mua 2con.1 con 555 nữa.1 nguồn 3A 12V.1 testboard nữa

01689961326

Comment

Về tác giả

Collapse

phucnhan111 Tìm hiểu thêm về phucnhan111

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X