Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đếm

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đếm

"Thiết kế mạch đếm lùi từ 777 về 001 sử dung IC74LS190, IC74LS47, IC555 và led 7 đoạn"
    Các bác rành về vấn đề này giúp em với, em xin cảm ơn...

Gợi ý nhé:
    555 tạo xung cho 74190 (74190 hay 7490) đếm lùi.555 hỏi google ko thiếu.
    74190 đếm lùi đưa ra mã BCD cho 7447 giãi mã,cần 3 con 74190 và 3 con 7447.
    7447 giải mã BCD ra led 7 đoạn.Led 7 đoạn hiển thị số tương ứng từ IC 7447 điều khiển.

Tất cả các IC seach google chế độ hình ảnh đều ra mạch,ngâm cứu và hoàn thiện đề tài.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

Cảm ơn anh...! Nhưng em vẫn chưa hiểu về cách mắc và hoạt động của mạch... Về nguyên lý em tính sẽ vẽ bằng proteus... nhưng không biết cách mắc thế nào để có được sự đếm lùi từ 777 về 001 rồi lại quay ngược đếm lại từ 777. Anh có thể chỉ em thêm được không? Xin cảm ơn chân thành!

Comment

cái mạch bạn điều khiển bằng tay hay tự động vậy,ý t là đếm từ 1 đến 777 chẳng hạn rùi gạt sw nó lại chạy lại từ 777 đến 1 đúng không

Comment

mạch chạy tự động bạn ơi, đếm từ 777 ->776->775->...->001->777->776..., sử dụng con 74LS190 để đếm, ngoài ra còn sử dụng 74LS47, 555, hiển thị trên led 7 đoạn. Ai biết sơ đồ nguyên lý mạch này như thế nào, xin giúp đỡ mình nhé, mình đang cần vẽ bằng proteus nhưng chưa biết vẽ như thế nào. Xin cảm ơn...

Comment

mình nghĩ là như thế này:
            bạn dùng 3 IC 74LS191, về cấu tạo thì bạn xem trên mạng, nhưng mình nói qua là nó có một đầu load (khi đầu này tích cực thấp thì dữ liệu đặt trước ngõ vào được đưa nguyên ra ngõ ra), một đầu ra nối tầng, mật đầu cho phép IC hoạt động,một đầu vào up/down để cho phép IC đếm thuận hay đếm nghịch.
            mình vẽ mạch như thế này :

phân tích qua là : bạn đặt trước các đầu vào là 777 như hình vẽ, mạch sẽ đếm nghịch đến 001, rồi sau đó về 000 ngay lập tức, tuy nhiên khi đó, do có mạch tổ hợp hòi tiếp nên tín hiệu 000 sẽ làm tín hiệu điều khiển để mahjc đếm lại chu kì đâu.

Comment

cam on anh nhieu!

Comment

bạn nào biết dung ic555+7447 đếm từ 0 đến 9 rồi trở về 0 cứ tự đếm như vậy cho đến khi minh tắt thi thôi

Comment

xao bạn không dùng 555+7490 +7447

Comment

các bác cho em hỏi chút :em thiết kế mạch đếm từ 56 xuống 16 em chốt mãi không được các bác giúp em với.mạch em dùng 74ls192 va 74247 thank các bác nhiu

Comment

anh em cho nhận xét nhé em mới học nên chưa biết nhiều [IMG]PWI[/IMG]

Comment

mạch của bạn p3yeugame nè.ah các bác cho ý kiến về mạch của em nhé em mới học chưa biết nhiu mong các bác giúp đỡ

Comment

các bác cho em hỏi: bộ đếm ngược sử dụng 74192 va 74247 sao lại dùng cổng OR nhỉ.mong các bác giải thích giúp em với

Comment

sao con led 7 đoạn ko có trong packing tool thế

Comment

Về tác giả

Collapse

hoa.gtvt Tìm hiểu thêm về hoa.gtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X