Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mọi người chỉ mình nguyên lý thiết kế mạch đếm thuận nghịch với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mọi người chỉ mình nguyên lý thiết kế mạch đếm thuận nghịch với

Chào mọi người!

Tình hình là đột nhiên thằng bạn nhờ mình cái bài tập sau : Thiết kế mạch đếm từ 344 về lại 1 rồi lại đếm lên 344 .Mạch chỉ dùng filp flop JK ,các cổng logic và dùng led 7 đoạn , không dùng ic số .
    Chủ nhật là deadline. Mà mình đã đi làm coder rồi .Cái này lúc trước có học nhưng quên sạch rồi .Còn thằng kia học yếu quá .Mình chỉ cần các bạn chỉ hướng cho mình .
    Mình nghỉ không thể dùng bìa karnaugh vì số nhiều quá .Mà nạp giá trị trước 344 và khi mạch về 1 thì auto reset 344 ra sao ?Ai biết chỉ mình cái hướng với .

Thank you for your kind attention.
    Regards

ôi,đếm tới 344 mà dùng cổng logic ko thì cái mạch hơi chuối đó bác.
    Em thì vẫn chưa có cách nào để mạch gọn cả.
    Mạch có số thì cần tới 3 led 7 đoạn và mạch giải mã cho led nữa,nếu dùng IC chuyên dùng như 7447 thì ko nói,mạch rất gọn còn đằng này dùng cổng logic thì hơi căng,bác thử tra datasheet của con 7447 xem cấu tạo bên trong nó như thế nào,hihi.Rất nhiều cổng logic đó,mà ở đây cần tới 3 mạch giải mã cho led 7 đoạn thì....

Phần đếm thì bác có thể dùng JK FF,bác thiết kế sao cho mỗi 1 mạch đếm đến 9 thì tạo ra 1 xung đưa qua mạch đếm thứ 2,có tổng cộng 3 mạch đếm (nếu rút gọn đc hơn nữa thì hay) đếm rồi đưa qua giải mã lên led 7 đoạn.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

Vậy giá trị 344 làm sao nạp vào lúc đầu ? làm sao để đếm từ 344-1 rồi lại 1-344 ? Bạn có thể nói rõ hơn không ?
      Cảm ơn nhiều .

Comment

Dùng 3 IC 74LS190 hoặc 74LS191 bác ạ,mình vừa mới học phân này song (chuẩn bị thi rồi),cho nó đếm ngược lại, số 0 là để làm tín hiệu điều khiển

Comment

Nguyên văn bởi salinh Xem bài viết
          Vậy giá trị 344 làm sao nạp vào lúc đầu ? làm sao để đếm từ 344-1 rồi lại 1-344 ? Bạn có thể nói rõ hơn không ?
          Cảm ơn nhiều .
          Vẫn chưa nghĩ ra,hj

Nguyên văn bởi huuthobka Xem bài viết
          Dùng 3 IC 74LS190 hoặc 74LS191 bác ạ,mình vừa mới học phân này song (chuẩn bị thi rồi),cho nó đếm ngược lại, số 0 là để làm tín hiệu điều khiển
          Bác ko đọc kỹ để gì hết.
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

salinh Tìm hiểu thêm về salinh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X