Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Đếm sản phẩm dùng PLC hiển thị led 7 thanh

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Đếm sản phẩm dùng PLC hiển thị led 7 thanh

Em muốn hỏi là có cách nào kết nối được 4 đầu ra của plc để đếm sản phẩm ( đầu ra 24v) với ic giải mã 7447( 5v) mà không dùng cách ly quang?
    Việc chuyển từ 24 và 5v có thể dùng 7805 tuy nhiên điều này không hợp lý với cả 4 đầu ra plc. Nếu dùng điện trở hạn dòng trước khi đưa vào ic giải mã có ổn không? Rất mong nhận được đóng góp của mọi người.
    EM cũng đưa ra hai giải pháp ở file đính kèm. Bác nào có kinh nghiệm hay ý tưởng gì thì cho ý kiến nhé.
    Click image for larger version

Name:	mach dung dien tro.jpg
Views:	1
Size:	45.4 KB
ID:	1417211Click image for larger version

Name:	mach dung cach ly quang pc817.jpg
Size:	39.6 KB
ID:	1417212Click image for larger version

Name:	mach dung dien tro.jpg
Size:	45.4 KB
ID:	1417211Click image for larger version

Name:	mach dung cach ly quang pc817.jpg
Size:	39.6 KB
ID:	1417212
    Mỗi ngày là một món quà mà cuộc sống đã ban tặng cho chúng ta

Nguyên văn bởi fanazon Xem bài viết
    Em muốn hỏi là có cách nào kết nối được 4 đầu ra của plc để đếm sản phẩm ( đầu ra 24v) với ic giải mã 7447( 5v) mà không dùng cách ly quang?
    Việc chuyển từ 24 và 5v có thể dùng 7805 tuy nhiên điều này không hợp lý với cả 4 đầu ra plc. Nếu dùng điện trở hạn dòng trước khi đưa vào ic giải mã có ổn không? Rất mong nhận được đóng góp của mọi người.
    EM cũng đưa ra hai giải pháp ở file đính kèm. Bác nào có kinh nghiệm hay ý tưởng gì thì cho ý kiến nhé.
    [ATTACH=CONFIG]65966[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]65967[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]65966[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]65967[/ATTACH]
    Mình thấy dùng 4 đầu ra của PLC để đếm sản phẩm thì hơi lãng phí.
    Ý tưởng của mình thế này :
    1. Nếu bạn dùng senso để báo về PLC rồi cho PLC "đếm" thì chi bằng bạn làm thêm cái mạch nhỏ đếm sản phẩm bằng ic logic hoặc VXL gắn ngay sau mấy cái 7seg.
    2. Nếu bạn dùng thuật toán trong PLC để đếm, thì cũng với cách làm tương tự như trên, nhưng chỉ cần lấy 1 đầu ra của PLC là đủ.

Như vậy mình nghĩ vừa là giải pháp rẻ tiền, Mà tiết kiệm được đầu ra của PLC sử dụng vào việc khác sau này. (Vì PLC cũng ko phải là rẻ)

email:

Comment

Cảm ơn bạn nhé. Mình sẽ sử dụng 2 đầu ra plc đưa vào bộ đếm. Một đàu ra cấp xung đếm và một đầu ra reset.
      Mỗi ngày là một món quà mà cuộc sống đã ban tặng cho chúng ta

Comment

bạn cho mình xin chương trình PLC của bạn mình tham khảo được ko bạn

Comment

Về tác giả

Collapse

fanazon Tìm hiểu thêm về fanazon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X