Thông báo

Collapse
No announcement yet.

help! mạch đếm MSSV dùng IC 7490 & 7447

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• help! mạch đếm MSSV dùng IC 7490 & 7447

anh chị nào giúp em làm mạch đếm MSSV là 11222011 chỉ dùng 2 ic 7490 & 7447 với, em không hiểu cho lắm. Cảm ơn mọi người

mình đã làm xong mạch cho bạn....chỉ để bạn tham khảo ý kiến của mình thôi....mà vấn đề mình không biết cách poss protues

Comment

Bạn muốn mạch hiển thị MSSV hay là đếm MSSV, nếu là đếm thì đếm như thế nào.
      LÊ THÀNH SANG

Comment

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	115.7 KB
ID:	1386752 mình cũng gà...góp y kiến cho bạn..bạn hãy mác thêm các điện trở khi làm mạch thật nhé....có gì sai sót mong các pro chỉ giáo.

Comment

là mạch dùng led 7 đoạn hiển thị lần lượt các số 1 1 2 2 2 0 1 1 rồi lặp lại như thế. Mong bạn giúp đỡ. Cảm ơn!

Comment

Bạn caovietbao có thể giải thích cách làm và nguyên lý hoạt động của nó được không? cảm ơn bạn

Comment

mạch hiển thị 1 số rồi tắt rồi mới hiển thị số tiếp theo thì làm thế nào vậy? ai giúp em với.

Comment

thi ban tra datasheet cua 2 con do ve.....sau do ve mạch nhu minh....nguyên lý hoạt động....khi cấp xung dclok cho 7490 thi đầu ra sẽ đếm bit...từ 0>9.....bạn dựa vào
                các cổng logic để tạo đếm cho con 7447....."thuật toán tính cổng logic chắc bạn đã học kỷ thuật số"....ic 7447 là giải mã BCD để hiển thị ra led 7 thanh...lưu ý"bạn nên cấp cả xung cho con 7447 vao chân BI/RBO nua nhé....(mssv cua bạn không dùng đến 2 bit c va d nen có thể nối đất..)....(theo mình thì nó hoạt động như vậy....bạn có thể hỏi các pro khác để đưa ra phương pháp làm cho mình)

Comment

ak bạn caovietbao, trong mạch đếm tới 4 số 2 vậy bạn, mà mã số sinh viên của mình chỉ có 3 số 2, bạn có sửa lại cho mình được không. nếu như muốn mạch đếm hết mssv rồi thay vì mạch hiển thị số 0 rồi đếm lại mssv thì thay số 0 đó bằng dấu chấm rồi đếm lại mssv thì làm thế nào vậy bạn.:>>>

Comment

dam chấm cũng được nhưng thay vào đó là dấu gạch ngang cho đẹp....mình làm cho bạn để bạn tham khảo thui....bạn nên dở sách kỷ thuật số ra...trước tiên là bạn đọc qua cách xây dựng hàm sau đó rút gọn....đọc qua mấy cái cổng logic la bạn có thể làm được mạch cửa bạn.....để tối mai mình sửa rồi poss lên cho..

Comment

protues mình hư rồi bạn ơi nên không làm mạch mô phỏng được.....mình viết hàm logic bạn làm nhé....hiển thị số một a'b'c'+a'bc....
                      hiển thị số 2 a'b'c+a'bc'd'......hiển thị dấu gạch (-)...thì khó nói trên này lắm(vì khongcos protues).....vậy bạn hãy hiển thị dấu chấm theo hàm ab'c'd' hàm này nối vào chân hiển thị dấu chậm của led nhé(mà không có protuse nên không chắc lắm....có khi bạn phải đưa hàm vào các chân A0>D0 của 7447 để các thanh led7 tắt hết...nhớ qua diode tránh dòng ngược nhé)thử đi...hjhj..
                      Last edited by caovietbao; 12-10-2013, 18:01.

Comment

số 1=a'b'c'+a'bc
                        số 2=a'b'c+a'bc'd' (' bù)

Comment

Mạch đó hiên thị lần lượt MSSV trên led 7 đoạn . Anh em nào có mạch cho xin để làm bài thi kết thúc học phần

Comment

mấy anh có thể giúp em mã số này không : 12129741 . cũng yêu cầu giống chủ thread vậy ạ

Comment

mạch hiển thị mã số sinh viên

mấy anh chị giúp em với ạ,đề thi kết thúc học phần yêu cầu hiển thị mssv cuối cùng là dấu "." sử dụng 7447 và 7490 ạ . 12129741

Comment

Về tác giả

Collapse

ring Tìm hiểu thêm về ring

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X