Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chuyển LCD hiện số sang LED 7 đoạn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chuyển LCD hiện số sang LED 7 đoạn

em có mấy cái mạnh đồng hồ lấy trong rađio dùng con SC3610D . Nó hiển thì bằng LCD giống như LED 7đoạn . Click image for larger version

Name:	fg.jpg
Views:	1
Size:	25.6 KB
ID:	1419796 Click image for larger version

Name:	dong ho.jpg
Size:	17.4 KB
ID:	1419797 Click image for larger version

Name:	sc.jpg
Size:	74.9 KB
ID:	1419798 Click image for larger version

Name:	data.jpg
Size:	45.5 KB
ID:	1419799 . Giờ em muốn chuyển thành dùng LED 7 đoạn ( chung cực duơng ) dùng transito để khuếch đại thì phải làm mạch như thế nào ạ . ( Em đang làm cái mạch phát FM mà chả biết phát ra tần số nào nên muốn dùng nó để đo ) . Em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ .

Nguyên văn bởi TL494 Xem bài viết
    em có mấy cái mạnh đồng hồ lấy trong rađio dùng con SC3610D . Nó hiển thì bằng LCD giống như LED 7đoạn . [ATTACH=CONFIG]79196[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]79197[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]79198[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]79199[/ATTACH] . Giờ em muốn chuyển thành dùng LED 7 đoạn ( chung cực duơng ) dùng transito để khuếch đại thì phải làm mạch như thế nào ạ . ( Em đang làm cái mạch phát FM mà chả biết phát ra tần số nào nên muốn dùng nó để đo ) . Em cảm ơn mọi người nhiều lắm ạ .
    Chưa hiểu bạn muốn thay kiểu hiển thị LCD-segs thành LED-7segs để làm gì. Bản thân cái đồng hồ hiện LCD-segs hiện giờ của bạn vẫn dùng để đo được đó thôi... Mà sau khi thay thì khả năng hiển thị của LED-7segs không thể phong phú bằng cái màn hình hiện tại.
    Muốn "thay MẶT" cho nó cũng dễ thôi. Trước tiên: dò kỹ các chân SEG0 - SEG12 + Các chân COM xem nó liên quan thế nào với các SEGMENTS ở các vị trí a,b,c,d... của từng digits...
    Sau đó thiết kế một mạch chuyển đổi tín hiệu quét, Cái này cũng công phu phết đấy... Nhìn qua thấy bias của nó là 3 mức...
    Hôm nay trời nắng chang chang.
    Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
    Chỉ mang một cái bút chì.
    Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

Nguyên văn bởi Acxen_lupine Xem bài viết
      Chưa hiểu bạn muốn thay kiểu hiển thị LCD-segs thành LED-7segs để làm gì. Bản thân cái đồng hồ hiện LCD-segs hiện giờ của bạn vẫn dùng để đo được đó thôi... Mà sau khi thay thì khả năng hiển thị của LED-7segs không thể phong phú bằng cái màn hình hiện tại.
      Muốn "thay MẶT" cho nó cũng dễ thôi. Trước tiên: dò kỹ các chân SEG0 - SEG12 + Các chân COM xem nó liên quan thế nào với các SEGMENTS ở các vị trí a,b,c,d... của từng digits...
      Sau đó thiết kế một mạch chuyển đổi tín hiệu quét, Cái này cũng công phu phết đấy... Nhìn qua thấy bias của nó là 3 mức...
      trước tiên em rất cảm ơn anh đã goẹi ý cho em nhưng vì ngu dốt nên em vẫn không hiểu . Em muốn thay nói dúng hơn là cần thay vì em đã làm hỏng mất cái màn hình LCD của nó ( em dùng mỏ hàn nung vì không để ý nên để lên trên cái màn hình nên bị đen thui --hỏng ) . Em mong anh giúp em chuyển thành LED 7 đoạn với ạ . Em cảm ơn anh và mọi người nhiều .

Comment

à tiện đây anh cho em hỏi con ic : CMS69TO8 và con CMS164 có tác dụng gì vậy ạ .

Comment

trước tiên em rất cảm ơn anh đã goẹi ý cho em nhưng vì ngu dốt nên em vẫn không hiểu . Em muốn thay nói dúng hơn là cần thay vì em đã làm hỏng mất cái màn hình LCD của nó ( em dùng mỏ hàn nung vì không để ý nên để lên trên cái màn hình nên bị đen thui --hỏng ) . Em mong anh giúp em chuyển thành LED 7 đoạn với ạ . Em cảm ơn anh và mọi người nhiều .
          Có gì mà không hiểu, bản chất hai cấu trúc này đều tổ chức theo kiểu ma trận, vì vậy cơ chế điều khiển có nhiều điểm tương đồng. Tuy nhiên, do khác nhau về vật liệu tạo hiệu ứng quang nên tín hiệu điều khiển cũng khác... đôi chút.
          Việc đầu tiên phải làm rõ: Cái ma trận trên LCD-đã hỏng, cụ thể thế nào, ở tọa độ hàng i, cột j nó là thanh sáng nào (segment nào)? Sau đó thiết kế sao cho màn hình mới (LED-7segs) cũng có cấu trúc ma trận tương tự.
          Việc còn lại chỉ là xử lý vấn đề điện áp tín hiệu...
          Có tài liệu của con SC3610D rồi (hy vọng con này chưa hỏng) mình có thể giúp bạn vấn đề này. Tuy nhiên, chắc phải để cuối tuần mình mới rảnh.

à tiện đây anh cho em hỏi con ic : CMS69TO8 và con CMS164 có tác dụng gì vậy ạ .
          Mình không biết hai con IC này, bạn có tài liệu của bọn nó không?

p/s: Cho hỏi cái đồng hồ đấy có đắt không?

Comment

Có gì mà không hiểu, bản chất hai cấu trúc này đều tổ chức theo kiểu ma trận, vì vậy cơ chế điều khiển có nhiều điểm tương đồng. Tuy nhiên, do khác nhau về vật liệu tạo hiệu ứng quang nên tín hiệu điều khiển cũng khác... đôi chút.
            Việc đầu tiên phải làm rõ: Cái ma trận trên LCD-đã hỏng, cụ thể thế nào, ở tọa độ hàng i, cột j nó là thanh sáng nào (segment nào)? Sau đó thiết kế sao cho màn hình mới (LED-7segs) cũng có cấu trúc ma trận tương tự.
            Việc còn lại chỉ là xử lý vấn đề điện áp tín hiệu...
            Có tài liệu của con SC3610D rồi (hy vọng con này chưa hỏng) mình có thể giúp bạn vấn đề này. Tuy nhiên, chắc phải để cuối tuần mình mới rảnh.

Mình không biết hai con IC này, bạn có tài liệu của bọn nó không?

p/s: Cho hỏi cái đồng hồ đấy có đắt không?
            em không có tài liệu về con CMS69TO8 . chỉ có tí về CMS164 thôi . Em không biết có phải là mạch đồng hồ không nhưng thấy có dấu : ngăn cách 2 con LED 7 đoạn 1 nên đoán là mạch đồng hồ . Em cám ơn anh đã giúp .
            Attached Files

Comment

em không có tài liệu về con CMS69TO8 . chỉ có tí về CMS164 thôi . Em không biết có phải là mạch đồng hồ không nhưng thấy có dấu : ngăn cách 2 con LED 7 đoạn 1 nên đoán là mạch đồng hồ . Em cám ơn anh đã giúp .
              CMS164 là thanh ghi dịch 8 bit, vào nối tiếp ra song song.

Comment

CMS164 là thanh ghi dịch 8 bit, vào nối tiếp ra song song.
                để lúc nào em chụp cái ảnh lên để anh giúp em . còn cái chuyển LCD hiện số sang LED 7 đoạn có vất vả không ạ

Comment

để lúc nào em chụp cái ảnh lên để anh giúp em . còn cái chuyển LCD hiện số sang LED 7 đoạn có vất vả không ạ
                  Không vất vả mấy, nhưng nếu cái đồng hồ không đắt lắm thì mua cái mới cho nhanh...
                  Không phải mình đặt vấn đề tiền nong đâu nhé, đừng hiểu nhầm. Chỉ xem có đáng để giúp không thôi...

Comment

Không vất vả mấy, nhưng nếu cái đồng hồ không đắt lắm thì mua cái mới cho nhanh...
                    Không phải mình đặt vấn đề tiền nong đâu nhé, đừng hiểu nhầm. Chỉ xem có đáng để giúp không thôi...
                    hôm nay em đi ra quán sắt vụn nhặt được thêm vài cái mạch dùng con SC3610D nhưng vì là sắt vụn nên người ta để lộn xộn và thế và vỡ hết màn hình . chán quá .

à anh ơi , anh cho em xin cái nick yahoo và cái số điện thoại được không ạ

Comment

Cái này trong radio tàu có hơn 100k cả máy chế cháo làm gì cho mất thời gian hả bạn ?
                      Thất nghiệp :(

Comment

Nguyên văn bởi fireman Xem bài viết
                        Cái này trong radio tàu có hơn 100k cả máy chế cháo làm gì cho mất thời gian hả bạn ?
                        nói thật với anh là vì bị hỏng nên em muốn làm thành cái đồng hồ LED 7 đoạn cho hay hay .

Comment

mấy bác cho e ké top hỏi xíu e muốn làm cái mach led 7 đoạn nhảy số 01234 cho xe máy mà khi thiết kế mach thấy nó hơi rắc rối v ài nhiều con diot quá.
                          e gà nên chỉ giáo cho đầu e thông minh hơn ạ. thanks

Comment

nói thật với anh là vì bị hỏng nên em muốn làm thành cái đồng hồ LED 7 đoạn cho hay hay .
                            giúp em với ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

TL494 Tìm hiểu thêm về TL494

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X