Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp mạch gữ trạng thái

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp mạch gữ trạng thái

mình đang cần mạch gữ trạng thái:
    1. kik xung thì mạch xuất mức 1 và giữ trạng thái
    2. kik thêm lần nữa thi mạch về mưc 0
    lặp lại nếu kik xung, mạch càng đơn giản càng tốt
    ai biết chỉ mình với nhé.

Nguyên văn bởi huong_daiza_ Xem bài viết
    mình đang cần mạch gữ trạng thái:
    1. kik xung thì mạch xuất mức 1 và giữ trạng thái
    2. kik thêm lần nữa thi mạch về mưc 0
    lặp lại nếu kik xung, mạch càng đơn giản càng tốt
    ai biết chỉ mình với nhé.
    có đầy trên diễn đàn rồi đó , mạch flip flop 4013 , tìm và nghiên cứu đi thôi !!!

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      có đầy trên diễn đàn rồi đó , mạch flip flop 4013 , tìm và nghiên cứu đi thôi !!!
      cảm ơn bạn . mình cần mạch co 4 ra ngõ mỗi ngõ ra thay đổi trạng thái độc lập với nhau theo xung kik khác nhau không biết dùng con 74ls174 có được không. xem dataheeet thấy chân clk của nó nối chung cho cả 6 con FFD bên trong vậy khi kik xung thi cả 6 con này ngõ ra Q giống nhau a với lại cũng không thấy chân Q đảo để đưa về chân D

Comment

cảm ơn bạn . mình cần mạch co 4 ra ngõ mỗi ngõ ra thay đổi trạng thái độc lập với nhau theo xung kik khác nhau không biết dùng con 74ls174 có được không. xem dataheeet thấy chân clk của nó nối chung cho cả 6 con FFD bên trong vậy khi kik xung thi cả 6 con này ngõ ra Q giống nhau a với lại cũng không thấy chân Q đảo để đưa về chân D
        LS 174 thì ngõ xung kích và xóa chung , trạng thái ngõ ra tùy thuộc vào trạng thái chân D của từng mạch, áp dụng vào yêu cầu của bạn là hơi rắc rối vì xung kích của bạn rời rạc từng phần , nếu chỉ cần 4 ngõ ra độc lập thì dùng 2 IC 4013 sẽ thuận tiện hơn , còn dùng LS174 thì chỉ tiện dụng khi điều khiển cả cụm hoặc khống chế một vài cổng nào đó thì tiện hơn thôi .

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
          LS 174 thì ngõ xung kích và xóa chung , trạng thái ngõ ra tùy thuộc vào trạng thái chân D của từng mạch, áp dụng vào yêu cầu của bạn là hơi rắc rối vì xung kích của bạn rời rạc từng phần , nếu chỉ cần 4 ngõ ra độc lập thì dùng 2 IC 4013 sẽ thuận tiện hơn , còn dùng LS174 thì chỉ tiện dụng khi điều khiển cả cụm hoặc khống chế một vài cổng nào đó thì tiện hơn thôi .
          Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ. mình đã mua dc 2 con 4013 rồi lúc đầu thấy 2 con chiếm diện tích bo quá nên muốn dúng ls174 xem sao
          nhưng bây h thì vẫn phải dùng đến nó

Comment

Cám ơn bạn đã nhiệt tình giúp đỡ. mình đã mua dc 2 con 4013 rồi lúc đầu thấy 2 con chiếm diện tích bo quá nên muốn dúng ls174 xem sao
            nhưng bây h thì vẫn phải dùng đến nó
            với những mạch có chức năng đơn giản , trình độ chưa cao , thì bác nên làm với 4013 để làm quen với lý thuyết và thực tiễn , tuy nó có hơi choán chỗ , nhưng sẽ không làm mất thời gian của bác đâu , vì nó rạch ròi , riêng biệt , khi có trở ngại thì bác sẽ tìm ra chỗ gây trở ngại và khắc phục dễ dàng , từ đó sẽ là kinh nghiệm cho những thiết kế sau này .

Comment

Về tác giả

Collapse

huong_daiza_ Tìm hiểu thêm về huong_daiza_

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X