Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch dùng IC 555 và IC 4017

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch dùng IC 555 và IC 4017

sơ đồ mạch của e đây, mà sao e làm mạch nó lại không chạy, mà em mô phỏng thì được , mọi người cho em ý kiến với
    Click image for larger version

Name:	SO DO NGUYEN LY.PNG
Views:	2
Size:	43.8 KB
ID:	1421702

Nguyên văn bởi dangkhoa1994 Xem bài viết
    sơ đồ mạch của e đây, mà sao e làm mạch nó lại không chạy, mà em mô phỏng thì được , mọi người cho em ý kiến với
    [ATTACH=CONFIG]88152[/ATTACH]
    bạn thử kiểm tra lại con ic555 có xung không? hoặc có thể nguồn của bạn chưa đạt yêu cầu nên không đủ dòng kích cho 4017!!
    điện tử là tử vì điện...
    -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

mình dùng nguồn 5v ,0,9mA . Nhưng mình làm 2 mạch 2 lần ùi mình thấy con IC 555 rất nóng
      . mình đo dòng ra vào chân 3 (555) thì nó chỉ tầm 1,5V thui

Comment

mạch in của mình đây Click image for larger version

Name:	Untitled.png
Views:	1
Size:	63.3 KB
ID:	1396541. dòng cao quá có ảnh hưởng đến IC k

Comment

Nguyên văn bởi tuphamquy Xem bài viết
          bạn thử kiểm tra lại con ic555 có xung không? hoặc có thể nguồn của bạn chưa đạt yêu cầu nên không đủ dòng kích cho 4017!!

mình dùng nguồn 5v ,0,9mA . Nhưng mình làm 2 mạch 2 lần ùi mình thấy con IC 555 rất nóng
          . mình đo dòng ra vào chân 3 (555) thì nó chỉ tầm 1,5V thui

Comment

ko hiểu sao hình pót không nhìn thấy gì hết vì quá nhỏ .Bởi vậy ko thấy thì ko nhận xét chính xác được nhưng theo kinh nghiệm của tôi IC 555 nóng thì chỉ có thể 2 nguyên nhân : 1 là nguồn cấp sai , 2 là do chạm mạch (vì lí do kéo mạch in rất hay bị dính nét mà ko phát hiện ra vì chưaco1 kinh nghiệm).Khuyên bạn coi thật kỹ lại sơ đồ nguyên lý nếu đúng hết thì chỉ có thể là mạch in kéo bị dính nét).

Comment

Nguyên văn bởi vanthanh_ks Xem bài viết
              ko hiểu sao hình pót không nhìn thấy gì hết vì quá nhỏ .Bởi vậy ko thấy thì ko nhận xét chính xác được nhưng theo kinh nghiệm của tôi IC 555 nóng thì chỉ có thể 2 nguyên nhân : 1 là nguồn cấp sai , 2 là do chạm mạch (vì lí do kéo mạch in rất hay bị dính nét mà ko phát hiện ra vì chưaco1 kinh nghiệm).Khuyên bạn coi thật kỹ lại sơ đồ nguyên lý nếu đúng hết thì chỉ có thể là mạch in kéo bị dính nét).
              nếu như bạn nhấp vào hình mà hình quá nhỏ thì bạn chọn chuột phải sau đó chon mở liên kết trong tab mới. thì hình sẽ to ra ak!!
              điện tử là tử vì điện...
              -tuan tu, 16t, Đồng nai. (GK)

Comment

Nguyên văn bởi vanthanh_ks Xem bài viết
                mình dùng nguồn 5V , bạn có thể chỉ cho mình nguyên nhân chạm mạch là ntn được không ? mình mới lm mạch in lên ít kinh nghiệm

Comment

Về tác giả

Collapse

dangkhoa1994 Tìm hiểu thêm về dangkhoa1994

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X