Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ai giúp mình mạch này với!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ai giúp mình mạch này với!

mình đang làm một bộ đếm nhị phân 4 bit đếm thuân nghịch.bộ đềm thuận thì ok tốt,còn bộ đếm nghịch thì fai dùng cồng not ở đầu ra.Ai có biết dùng con ic nào để thế cổng not hay mắc cách khác để mạch 7474 có thể đếm thuân nghịch tùy thích đc k?
    cám ơn nhiều vì đã góp ý!
    đếm thuận

đếm nghịch

đây là file mô phỏng sẵn,mọi người nhé
    Code:
    http://www.mediafire.com/?yueyhztm2my

Cũng đơn giản thôi bạn. Giả sử như bạn thêm 1 tín hiệu ngõ vào, nếu =1 thì đếm thuận, =0 thì đếm ngược. Rồi sau đó lập lại bảng trạng thái cho flip-flop ( có kèm tín hiệu này thêm vào), sau đó lập bìa Karnaugh rồi tạo lại biểu thức (theo pp kinh điển). Mình ko có sẳn công cụ để tạo dùm bạn lúc này!

Comment

thì mình tính là đếm thuân nghịch thì dùng nút chuyển mạch thôi.nó cũng tương tự tạo ra tín hiệu 0 và 1.Nói thật chứ bản bìa Karnaugh thì hơi căng vì chả nhớ gì nữa,đọc datasheet rồi làm thôi.^^
      coi giúp đc hok giúp luôn đi.cám ơn..^^

Comment

tu lam di, ko hju mjh se giup

Comment

Re:

Cổng NOT thực chất chỉ là 1 con Transistor NPN thôi. Khi có tín hiệu vào chân B mức cao thì chân C là 0V còn khi tín hiệu vào chân B mức thấp thì chân C sẽ là mức cao.
          Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

duytrungdn88 Đơn giản và bình dị, ít nói nhưng sâu sắc....^^ Tìm hiểu thêm về duytrungdn88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X