Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch chia tần đơn giản dùng trigger D

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch chia tần đơn giản dùng trigger D

Em đang cần dùng một mạch chia tần ( chia 2 ) cho sóng tần số 250K->1 Mhz . Em định dùng con Flip-Flop D ( vì em chỉ cần chia 2 thôi) để chia , nhưng chạy thử trên proteus thì thu được kết quả như sau
    Đây là mạch:

Khi em làm với tần số nhỏ thì xung chia rất đẹp , nhưng khi làm tần số lớn thì rất xấu ( hình thang chứ ko đc hình vuông) Cụ thể
    f=500Hz

f=500Khz

Tần số hơi bị lệch ( 1000 lần ) . Thực sự là xung đầu tiên nhìn "có vẻ " vuông nhưng thực ra sườn tăng do rất nhỏ so chu kì xung nên mới tạo ra xung vuông đó

Em có thắc mắc mong xin được chỉ giáo :

1- Mạch chia tần dùng Trigger D ( Flip-Flop) như hình em vẽ thì tần số chia cao nhất là bao nhiêu ? Liệu có phương án nào khác dùng trigger D hay không?

2- Em cũng đã tìm hiểu 1 số mạch chia tần cơ bản , tuy vậy ko biết có IC chia tần nào chia 2 tần số ko ạ , em thấy nhỏ nhất là chia 4 thôi ? Nếu có cho em xin cái tên
    Cám ơn các bác đã đọc . Thanks! File dưới là file proteus em up lên ai muốn xem
    Attached Files
    Cái gì người khác làm được , mình cũng làm được !

Mạch của bạn trên hình post lên là mạch chia 2 còn gì. Có thể xung ra không được vuông lắm nếu muốn xung vuông hơn thi mắc thêm mấy cổng NOT vào đằng sau thì cũng thiện hơn về độ đốc của sườn xung. Nếu bạn cần xung đầu ra là 5V thì bạn thay con CD4013 = 74HC74 thì tình trạng cải thiện rất rõ nhưng 74HC74 dien ap Max = 5V nên nếu muốn đầu ra xung > 5V thi phải dùng giải pháp khác....
    Chúc bạn thành công

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Nguyên văn bởi nguyen.geo Xem bài viết
      Mạch của bạn trên hình post lên là mạch chia 2 còn gì. Có thể xung ra không được vuông lắm nếu muốn xung vuông hơn thi mắc thêm mấy cổng NOT vào đằng sau thì cũng thiện hơn về độ đốc của sườn xung. Nếu bạn cần xung đầu ra là 5V thì bạn thay con CD4013 = 74HC74 thì tình trạng cải thiện rất rõ nhưng 74HC74 dien ap Max = 5V nên nếu muốn đầu ra xung > 5V thi phải dùng giải pháp khác....
      Chúc bạn thành công
      Xung : f=500Khz

Ko biết là phải cám ơn bác đến ntn ? Em nghĩ mấy tuần mà chưa ra , giờ bác nói em đổi thử IC Flipflop là ok liền phải nói là em cám ơn bác đến ngàn lần :X
      Về mặt điện áp có lẽ ko đáng lo lắm . Vì đề tài thầy đưa ko đề cập em nghĩ là 5V là ổn ( cả hệ thống nuôi qua IC 7805)
      @ Tiện đây em hỏi luôn là việc mắc mạch NOT để cải tạo sườn xung là sao ? Em ko hiểu cách làm này lắm .Thanks bác nhiều
      Cái gì người khác làm được , mình cũng làm được !

Comment

Thường thì những dòng IC Flipflop hoạt động ở tần số thấp nên khi bạn chạy ở tần số cao thì độ dốc sườn xung rất lớn ( nói như bạn là không vuông ). Trong khi đó các IC cổng NOT thì hoạt động ở tốc độ cao hơn nên độ dốc sườn xung nhỏ ( hay xung vuông hơn ). Trong một số trường hợp người ta muốn có tín hiệu dạng xung vuông hơn thì người ta mắc thêm vài cổng NOT nữa xung sẽ đẹp hơn bạn àh

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

giúp e sơ đồ mô phỏng chia tần số thạch anh 1MC về xung nhịp với

Comment

Về tác giả

Collapse

aprninth Tìm hiểu thêm về aprninth

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
          X