Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về mạch đếm 4 bit sử dụng 74ls76

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp về mạch đếm 4 bit sử dụng 74ls76

Mọi người xem giúp mình cái mạch này: Mạch đếm 4 bit sử dụng JKFF.

Mạch nguyên lý trên Proteus thì chạy tốt rồi, nhưng mà khi lắp mạch in thực tế thì nó không chạy. Phải lấy cái tua-vit quyẹt vào chân của mấy con led thì nó mới bắt đầu sáng, nhưng thứ tự sáng thì lại không chuẩn như khi mô phỏng (không sáng đúng thứ tự nhị phân từ 0 - 15 và chủ yếu chỉ sáng 2 led D7 và D8, còn D5 và D6 thì hầu như không sáng lần nào.) Mình cũng đã lắp cả mạch trên board đa năng rồi nhưng kết quả vẫn như thế nên có lẽ không phải do mạch in sai.

Mọi người xem giùm mình mạch có gì sai không nhé.

Last edited by deadpoint123; 27-04-2010, 02:20.

Nguyên văn bởi deadpoint123 Xem bài viết
    Mọi người xem giúp mình cái mạch này: Mạch đếm 4 bit sử dụng JKFF.

Mạch nguyên lý trên Proteus thì chạy tốt rồi, nhưng mà khi lắp mạch in thực tế thì nó không chạy. Phải lấy cái tua-vit quyẹt vào chân của mấy con led thì nó mới bắt đầu sáng, nhưng thứ tự sáng thì lại không chuẩn như khi mô phỏng (không sáng đúng thứ tự nhị phân từ 0 - 15 và chủ yếu chỉ sáng 2 led D7 và D8, còn D5 và D6 thì hầu như không sáng lần nào.) Mình cũng đã lắp cả mạch trên board đa năng rồi nhưng kết quả vẫn như thế nên có lẽ không phải do mạch in sai.

Mọi người xem giùm mình mạch có gì sai không nhé.
    Chân 2, 3, 7, 8 (S, R) bác gắn vào đâu vậy ???

Comment

Các chân đấy mình để trống, vì mạch của mình đếm từ 0000 nên mình nghĩ không cần set các chân này, vậy có bắt buộc phải nối các chân này không bạn

Comment

Mọi người ơi giúp mình với

Comment

Các chân set chế độ không bao giờ đc để trống
          Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Bạn chỉ mình cách nối các chân này với

Comment

LED nối thẳng vào chân IC không qua trở à?? Thế thì làm sao nó chạy đúng được!!

Comment

Mình dùng led đỏ mua ở chợ trời, làm thế nào biết nó hoạt động ở điện áp nào để tính điện trở mắc với nó nhỉ

Comment

qua Led đỏ sụt 2V, dòng thường dùng là 10mA
                  Các chân S,R không dùng thì nối Vcc, vì nó là tích cực mức thấp
                  Cung cấp Oscilocope , Inverter , Switching , DC power supply , AC millivolt meter ....

Comment

Cảm ơn mọi người rất nhiều, mạch chạy ngon rồi, đúng là các chân S và R ko để trống được.

Comment

Về tác giả

Collapse

deadpoint123 Tìm hiểu thêm về deadpoint123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X