Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch đếm chẵn lẻ 00-99

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch đếm chẵn lẻ 00-99

Có bác nào thiết kế 1 mạch đếm từ 00-99 có 2 chế độ:
    - Chế độ đếm chẵn 0-2-4-6-...-98
    - Chế đọ đếm lẻ 1-3-5-7-....-99
    Nếu có em xin cảm ơn. Hoặc đưa ra hướng giải quyết giùm em với! Thanks các bác nhìu!
    My new project: Nạp thẻ,

Nguyên văn bởi protiendat Xem bài viết
    Có bác nào thiết kế 1 mạch đếm từ 00-99 có 2 chế độ:
    - Chế độ đếm chẵn 0-2-4-6-...-98
    - Chế đọ đếm lẻ 1-3-5-7-....-99
    Nếu có em xin cảm ơn. Hoặc đưa ra hướng giải quyết giùm em với! Thanks các bác nhìu!
    cái này bạn dùng 7490 xem sao. T mới chỉ làm mạch đếm 0-2-4-6-8-1-3-5-7-9 dùng 7490 thôi còn mạch đến chẵn lẻ từ 00-99 thì chưa, để chiều về làm thử xem sao

Comment

Mình có dùng 2 IC 74190 (đếm thập phân), ý tưởng của mình là đếm thuận liên tiếp 00-99 bình thường, nhưng ở bit D0 đầu vào của con IC giải mã cho hàng đơn vị (ở đây mình dùng 7447 cho led 7 đoạn Anode chung), sẽ ko lấy từ đầu ra Q0 của 74190 mà thay vào đó sẽ là chuyển mạch 2 vị trí: mức 1 và mức 0. Nếu đếm chẵn thì bit đó luôn là 0, do đó công tắc ở vị trí nối với GND, còn nếu đếm lẻ thì công tắc ở vị trí Vcc do luôn là 1. như vậy phải 2 chu kỳ xung mới đếm 1 lần (mặc dù 74190 vãn đếm tăng liên tiếp bình thuờng, nhưng do bit D0 đã bị khóa trước khi đưa ra led).
      Ko biết như thế có đc gọi là mạch đếm chẵn lẻ theo yêu cầu ko? Và mình muốn thêm vào chức năng là khi chuyển mạch công tắc chọn 2 chế độ đếm chẵn hoặc lẻ thì mạch sẽ đếm lại từ đầu, mà ko đếm nối tiếp giá trị của mạch chẵn hoặc lẻ trước nó. 74190 hình như ko có chân reset, mà lại có 2 chân là E và PL?
      Mình có gửi kèm mạch:
      Last edited by protiendat; 18-02-2011, 09:26.
      My new project: Nạp thẻ,

Comment

mạch này hay đấy bạn gửi mình file protect qua mail :clangcm@gmail.com nếu có sẵn link download thì send link qua yahoo monkeyluffy33@yahoo.com.vn được ko bạn ?
        yahoo của tớ : monkeyluffy33
        add vào cùng giao lưu chém gió nào :D

Comment

Nguyên văn bởi protiendat Xem bài viết
          Mình có dùng 2 IC 74190 (đếm thập phân), ý tưởng của mình là đếm thuận liên tiếp 00-99 bình thường, nhưng ở bit D0 đầu vào của con IC giải mã cho hàng đơn vị (ở đây mình dùng 7447 cho led 7 đoạn Anode chung), sẽ ko lấy từ đầu ra Q0 của 74190 mà thay vào đó sẽ là chuyển mạch 2 vị trí: mức 1 và mức 0. Nếu đếm chẵn thì bit đó luôn là 0, do đó công tắc ở vị trí nối với GND, còn nếu đếm lẻ thì công tắc ở vị trí Vcc do luôn là 1. như vậy phải 2 chu kỳ xung mới đếm 1 lần (mặc dù 74190 vãn đếm tăng liên tiếp bình thuờng, nhưng do bit D0 đã bị khóa trước khi đưa ra led).
          Ko biết như thế có đc gọi là mạch đếm chẵn lẻ theo yêu cầu ko? Và mình muốn thêm vào chức năng là khi chuyển mạch công tắc chọn 2 chế độ đếm chẵn hoặc lẻ thì mạch sẽ đếm lại từ đầu, mà ko đếm nối tiếp giá trị của mạch chẵn hoặc lẻ trước nó. 74190 hình như ko có chân reset, mà lại có 2 chân là E và PL?
          Mình có gửi kèm mạch:

dựa theo cách c bạn để đếm chẵn lẻ và thêm chức năng reset khi chuyển mạch giữa 2 chế độ đếm thì bạn dùng ic 74192+FF JK (dùng 7476) + 1 cổng đảo (dùng 4069) thì mới có thể đáp ứng yêu cầu trên đc.

Comment

hoàn toàn có thể làm được khi dùng thêm cổng AND
            Never forget who you are!

Comment

[QUOTE=nhquangdt3k5;329626]hoàn toàn có thể làm được khi dùng thêm cổng AND

bạn có thể đưa mạch c bạn nên luôn đc k. còn đây là mạch c mình dùng 74192
              Click image for larger version

Name:	mach dem chan le.JPG
Views:	1
Size:	80.8 KB
ID:	1346768

Comment

Các bạn có bạn nào biết làm mạch tăng 3 đơn vị k?giúp mình với (0-3-6-9-12-15-18-21-24-27-30-0) Thanks các bạn trước

Comment

Nguyên văn bởi kingkong810 Xem bài viết
                  Các bạn có bạn nào biết làm mạch tăng 3 đơn vị k?giúp mình với (0-3-6-9-12-15-18-21-24-27-30-0) Thanks các bạn trước
                  với yêu cầu đếm như vậy thì bạn viết bảng trạng thái ra ->rút gọn hàm ->vẽ mạch dùng FF+cổng logic là ok

Comment

Mình cũng đã làm thử nhưng mà nếu viết thì tới 5 bit.Thấy cũng k khả thi,với lai theo minh thấy thì 1 IC thường có 4 bit,nếu làm theo kiểu đó thì phải ghép nối IC lại với nhau,mà cách ghép thì mình cũng chưa gặp bao giờ,bạn có thể tư vấn thêm dc k,Thanks

Comment

ae có mạch in orcad ohay alium ko cho mình xin với

Comment

càng sớm càng tốt nha mọi người tks m.ng nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

protiendat Thích lập trình và vi điều khiển. Dự án thiết kế web và bán hàng online. Tìm hiểu thêm về protiendat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X