Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điểm khác nhau trong các họ 74

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điểm khác nhau trong các họ 74

Về chức năng thì các con 74LS/HC/F.... đều như nhau nhưng chúng được sử dụng với các mục đích khác nhau khi thiết kế . Bác nào biết về vấn đề này xin truyền cho chúng em chút knowledge . Chủ yếu là các con 5V phổ biến ở Vietnam hiện nay như LS/HC/HCT... .Cảm ơn các bác.

Chao bac tocal09 theo minh thi chung ta chi cần quan tâm đến chức năng của nó với các chân để dùng thôi
    Bác có y kiến gì thì post cho em nhé

Comment

Theo tôi được biết thì "chi cần quan tâm đến chức năng của nó với các chân để dùng" thì sẽ có lúc mình không hiểu tại sao mạch không chạy, mặc dù mắc đúng. Vì nghe nói có loại chạy được ở điện áp thấp (3V) có loại không. Có loại tón ít năng lượng hơn loại khác, dùng trong các mạch chạy pin thì thích hợp hơn.... Tôi cũng mong được biết nhiều hơn. mong các bác chỉ giáo

Thanks
      Núi cao bởi có đất bồi
      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
      Muôn dòng sông đổ biển sâu
      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

LS là công nghệ TTL nên điện trở lối vào nhỏ, nhưng được cái tốc độ nhanh, phải cái tiêu thụ tĩnh kha lớn.
        HC là công nghệ CMOS nên điện trở lối vào rất cao ( Mohm), liêu thụ tĩnh rất nhỏ, đa số mạch hiện nay dùng loai này. Nếu làm các mạch chạy pin la hợp nhất
        F tương tự HC nhưng nhanh hơn, tiêu thụ nhiều hơn 1 ít.

Comment

Các bác chú ý cho em cái này nhé:
          - LS: Tải khỏe,4mA mức logic là L=<0.8 , H=>1.8..
          - HC: Dòng Fanout ít hơn nhiều do công nghệ CMOS, Chú
          ý mức logic là CMOS: L <<1.8V H>=3V
          - HCT: giống HC nhưng mức logic giống LS, nghĩa là L=<0.8 , H=>1.8
          - F: Fast, tần số cao tải khỏe gấp đôi LS

Chú ý lớn nhất là mức logic khi nối HC với LS hay HCT nhé. Đa số mắc đúng không chạy là do nghuyên nhân này.

Comment

Cảm ơn bác, đây là điều rất nên lưu ý . nhưng hình như con HC thì in/out đều là mức CMOS còn con HCT thì in là TTL còn out là CMOS.

Comment

Theo toi biet thi ho CMOS dung dien ap cang cao thi toc do moi nhanh duoc va thong thuong ho nay co toc do be hon TTl.Ngay xua toi da bi 1 vo ve van de toc do dap ung cua ho CMOS day.Hinh nhu Ho LC co the chay duoc dien ap 3V hay 5V deu duoc .Loai nay o VN kho tim qua .Toi muon tim con 74LC244 ma ko co!
              Thiết bị định vị ,hộp đen :

Comment

Anh em oi cho em hoi cai luc lam mach nap cho vdk thi lieu toc do cua may loai 74 co anh huong nhieu ko lieu ls co thay duoc hct ko.phai chang anh huong toi xung nhip thang 89s52 dung 200-500ns cho prog de ghi doc xoa
                nguoi thong thai di thuong cui dau L
                -)

Comment

các tiền bối ơi có tài liệu nao nói kĩ về từng linh kiện không. Chỉ cần tác dụng và cach sử dụng chân căng thôi cũng được chia se cho dàn em với

Comment

minh cung tung rap mạch TTL nhung ko chạy ??? bỏi vì con 74ls05 la loại open colector output phai lap them điện trở tải đầu ra cho nó

Comment

Em đang làm mạch đồng hồ số bằng kĩ thuật số,trong đó em có sử dụng các IC: IC đếm 74193 , IC giải mã 7447 và IC tạo xung vuông IC NE555. Bác nào có tài liệu về nguyên lý hoạt động và cấu tạo các chân của các con IC này gửi cho em với nhé??? Email của em:
                      xedapoi_200586@yahoo.com Thanks!

Comment

Về tác giả

Collapse

tocal09 Tìm hiểu thêm về tocal09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X