Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp tôi mạch đếm 8bit với,gấp lắm rồi...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp tôi mạch đếm 8bit với,gấp lắm rồi...

tôi có bài tập dùng đến mạch đếm 8 bit mà ko biết dùng con nào cả, các bạn giúpp tôi với! thanks!

cau định đếm 8 bít hả, dùng vdk con nào mà chẳng được. Ma bảo giúp là giúp như thế nào, chỉ cho từ A-Z hay là ....cậu phải nói là dùng cái gì để đếm chứ nói chung chung thế anh em đây biết đường nào mà giúp
    Nếu tôi chết đi, hãy chôn tôi với R,L,C...

Bùi Đức Thọ
    (ductho0409@gmail.com)

Comment

Dùng 2 con đếm 4 bit ghép lại với nhau(74192 chẳng hạn),cách nối thế nào trong sách giáo trình có cả.học dl2 hả,K bao nhiêu vậy?

Comment

Cần Gì Ghép Hai Con Cho Phức Tạp Và Tốn Kém Hả Bạn
        Bạn Thử Dùng Các Con Này Xem:
        Mm74hc4060: đếm 14 Bit
        Cd4020bc đếm 14 Bit
        Cd4040bc đếm 12 Bit
        Tất Cả Các Ic đếm 4bit Trở Lên đều Chế Tạo Theo Công Nghệ Mos Do Vậy Bạn Nhớ Giao Tiế P Cho đúng Với Ttl Nhé.
        Từ 14 Bít Ta Dễ Dàng Lấy được 8 Bit đếm
        Quê Hương là gì hở mẹ?
        mà cô giáo bảo phải yêu
        Quê Hương là gì hở mẹ?
        mà ai đi xa cũng nhớ nhiều...

Comment

tất nhiên là có nhiều cách để đếm 8 bit,tớ chỉ nêu ra cách đơn giản và tiện lợi nhất,dễ thực hiện thôi

Comment

post mach di các bác

Comment

dùng 2 con 74LS93 gép nối tiếp với nhau là xong thôi

Comment

Các bác ah hôm nay em mới đăng nhập.Em thấy trên đây rất hay em muốn tìm hiểu nhưng các bác hỏi và trả lời chẳng có hình cụ thể làm sao những người mới như em có thể hiểu được.Vậy các bác làm ơn có thể đưa cả hình lên được chứ
                Last edited by ddt_k50_mdc; 22-02-2008, 20:40. Lý do: cam on

Comment

Ngoai ra cac ban co the su dung IC 74192 hoac 74193 nua . do la 2 con IC dem 4 bit nhung co the dat truoc so dem+ dieu chinh de dem len hoac dem xuong. cac ban ghep 2 con nay lai la duoc boä dem 8 bit lien a

Comment

minh co ve so qua cai mach nhung khong biet post len bang cah nao

Comment

Re:

Mạch đếm 8bit có 2^8=256 giá trị. Bạn phải dùng 3 con led 7 đoạn để hiển thị 3 kí số. Nên dùng VĐK thì đơn giản hơn. Còn dùng IC lâu rồi ko đụng tới nên ko nhớ sử dụng con nào. hichic

Comment

Mạch đếm bao giờ cũng chia làm các phần rõ rệt:
                        - Phần nguồn, bạn phải tạo một bộ nguồn 5VDC đủ dùng cho tất cả các tải trong mạch. Thông thường bạn dùng IC nguồn 7805 là đủ rồi.
                        - Mạch tạo xung đồng hồ. Để có thể hiện thị số đếm, xung của bạn phải là xung chậm. Vì thế mạch tạo xung bạn nên dùng IC 555 để tạo mạch astable với tần số xung có chu kỳ từ 0.1 đến 3 Hz.
                        - Mạch đếm có thể dùng IC đếm 10 bit, hay hơn nữa hay dùng 2 IC đếm 4 với xung của con sau chính là ngõ ra lớn nhất của con trước (chân Q3). Để hiện thị được bạn phải dùng IC giải mã từ Hex sang LED bảy đoạn.
                        Làm theo đúng các bước như trên, bạn sẽ có một mạch đếm 8 bit hoàn chỉnh đấy.

Comment

bạn tham khảo cái này
                          http://www.mediafire.com/?zl4dy2hzyko
                          nó có thể kết nối với VĐK để đo tần số đầu vào
                          Last edited by rongluakq; 26-11-2009, 23:47.

Comment

Về tác giả

Collapse

huytudl2 Tìm hiểu thêm về huytudl2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X