Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các Bác Giúp Em Về Môn Thiết Kế Logic Số Với Ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các Bác Giúp Em Về Môn Thiết Kế Logic Số Với Ạ

Tình hình em đang là sv năm 3 ngày ĐTVT.Kỳ này em có học môn "Thiết Kế Mạch Logic Số".Em thấy môn này ít nhiều có liên quan đến môn kỹ thuật số đợt trước em học.Vậy xin các pro,các ae đi trước chia sẻ kinh nghiệm học môn này cho e đc ko ạ.Bởi vì em thấy ngồi trên lớp nghe giảng cũng mù mờ quá,về nhà đọc lại tài liệu cứ thấy loạn cả lên.Ko biết bắt đầu từ đâu nữa.Xin mọi người giúp đỡ em.Cảm ơn nhiều ạ
    À,tiện đây cho em hỏi lun ngôn ngữ VHDL trong môn này rất quan trọng phải ko ạ.Vậy phải học những cái gì và phải bắt đầu từ đâu ạ.Em h mới nhập môn trong khi học môn này đc 3 tuần òi.Phải cấp tốc chắc mới theo kịp bài giảng của thầy đc.hix

Giúp em với các bác ơi .hix

Comment

Thiết kế logic số chủ yếu là nhắm vào hệ tuần tự.
      Do đó cần biết hệ tuần tự là gì? Có mấy loại.
      Hệ tổ hợp khác hệ tuần tự ra sao?

Mạch khác, nắm rỏ cách thức truy xuát ROM, RAM và 1 vài mạch số mà đặc biệt là mạch FF

Mạch FF là gì? Có mấy loại mạch FF? Tuy nhiên tập trung vào D-FF trước, còn các lọa khác của nó như J-FF, PR-FF,.. cũng thế mà thôi
      Vì sao? vì khi học thiết kế cơ bản chỉ dựa trên có 2 thứ đó mà ra con PAL, PLA,CPLD,.....

Còn thực hành nó thì dùng ngôn ngữ ABEL mà lập trình chạy thể.

Nên nhớ ROM cũng là lập trình như nó dạng bảng dữ liệu, còn PAL, GAP, FPGA là lập trình hàm.
      Vậy thế nào là hàm, và thế nào là lập trình hàm?

Môn học chỉ xoay quanh có nhiêu đó thôi.

Học tiếp nữa đi rồi sẽ nói tiếp - nói nữa chắc bạn cũng mơ hồ thôi.

Comment

quen, làm btap nhiều vào, ko biết ...........hỏi.

Comment

Nguyên văn bởi blue999 Xem bài viết
          Tình hình em đang là sv năm 3 ngày ĐTVT.Kỳ này em có học môn "Thiết Kế Mạch Logic Số".Em thấy môn này ít nhiều có liên quan đến môn kỹ thuật số đợt trước em học.Vậy xin các pro,các ae đi trước chia sẻ kinh nghiệm học môn này cho e đc ko ạ.Bởi vì em thấy ngồi trên lớp nghe giảng cũng mù mờ quá,về nhà đọc lại tài liệu cứ thấy loạn cả lên.Ko biết bắt đầu từ đâu nữa.Xin mọi người giúp đỡ em.Cảm ơn nhiều ạ
          À,tiện đây cho em hỏi lun ngôn ngữ VHDL trong môn này rất quan trọng phải ko ạ.Vậy phải học những cái gì và phải bắt đầu từ đâu ạ.Em h mới nhập môn trong khi học môn này đc 3 tuần òi.Phải cấp tốc chắc mới theo kịp bài giảng của thầy đc.hix
          Học ngành này thì môn Kỹ thuật số là môn căn bản nhất để giúp bạn tiếp cận với hướng thiết kế vi mạch, nên ôn kỹ lại các mạch tổ hợp và mạch tuần tự , State machine. VHDL là ngôn ngữ đặc tả phần cứng, tiếp cận nó theo hướng lập trình nhưng đừng nhầm lẫn với các ngôn ngữ lập trình phần mêm như C hay C++.....Nếu có KIT DE2 mà thực hành thì quá tốt, ko thì dùng các tool mô phỏng waveform(sau này đi làm thì xài tool mo phỏng hết). Tài liệu chắc bạn cũng có nhiều rồi, thiếu gì thì có thể ý kiến lên diễn đàn. để mọi người giúp đỡ

Comment

ai có tài liệu môn thiết kế logic số tiếng việt up lên cho e down với nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

blue999 Tìm hiểu thêm về blue999

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X