Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ về mạch báo số cho xe máy:số 1,2,3,4 và- n

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cho mình hỏi bạn một chút nhé, ở đây 7 led được cấp nguồn bằng điện trở 1K chung, vậy thì nếu số 0 sáng có nghĩa 6 led sáng, chỉ có led g là tắt, lúc này điện áp trên led là 2V(cứ cho là như vậy đi, thực tế nó là 1,7V), điện áp trên R=1K lúc này là 12V-2V=10V vậy dòng qua trở R là 10V/1K=10mA, cấp dòng cho 6 con led vậy mỗi con led được khoảng gần 2mA, chắc chắn led sẽ sáng yếu lắm!, còn trong sơ đồ ta thấy thực tế led b lúc nào cũng sáng chho dù có thiênt hị số 0 hay số 1, 2, 3, 4 vậy thì cần gì diode ở đây chỉ cần đấu trở R vào thẳng chân b mà nối mass, tiết kiệm được 5 diode!
    có gì sai sót, mong các bác thông cảm!
    Email:
    Đau đầu vì điện tử

Comment

Thì bác cứ bỏ diode ra đi rồi sẽ thấy Nói chung là làm cái gì cũng nên thử nghiệm thì mới lên tay

Comment

Nguyên văn bởi ckd-ir Xem bài viết
        Thì bác cứ bỏ diode ra đi rồi sẽ thấy Nói chung là làm cái gì cũng nên thử nghiệm thì mới lên tay
        OK! mình đã thử nối chân led b xuống mass và kết quả rất OK, mình đã tiết kiệm được 5 con diode
        Đây là mạch, khi nối chân led b xuốngkhi mass, led b sáng liên tụctương ứng với số "lửng")

Đây là mạch khi vào số 0,1,2,3,4

Bác nào muốn mô phỏng thì lấy ở đây , em vẽ bằng proteus7.1
        phuong.zip
        còn về độ sáng của led, em có cách giải quyết rồi , có 2 cách
        1- ổn áp 1,7V cho các led
        2- đấu 7 trở 1K riêng cho 7 led cấp dòng mỗi led 10mA
        Các Bác thấy như thế có hợp lí không?
        Last edited by lowpass; 05-10-2011, 20:55.
        Email:
        Đau đầu vì điện tử

Comment

Hiển thị số xe bằng led 7 đoạn

chào các bác,em cũng khoái cái vụ này lắm,muốn chế một cái cho xe dream của mình,hôm vừa rồi đi hỏi thợ thì đc biết là thay cái công tắc báo 5 vị trí số hết 20k ở Dĩ An,Bình Dương,quá rẽ phải ko các bác.
          thế là em về vẽ mạch luôn,lúc đầu thì định dùng IC giải mã như 4511 hay 7447 nhưng nghĩ lại dùng diot cho tiện,ngồi cặm cụi vẽ cái mạch bằng EAGLE,em post lên đây cho bác nào thích làm chơi một cái với e cho vui.
          Sơ đồ nguyên lý thì ở post trên của bác lowpass ấy:
          Up.Anhso.net - Tiện ích up ảnh miễn phí, không cần đăng ký!

file pdf đi in ở đính kèm,vẽ xong mới biết là các số có chân B chung,nhưng ko sao tới lúc hàn mạch bỏ mấy em đi ốt nối vào chân B là được,hjhj.
          Attached Files
          ĐT: 0972 20 58 68
          Gmail:

Comment

bạn có thể ghi kí hiệu lên đc ko,mình ko thấy chân nào để gắn led hết,,, mà gắn dây như thế nào vậy bạn

Comment

cho em xin cái sơ đồ nguyên lý nhé! email của em: tamviet.electronic@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi lowpass Xem bài viết
                xe DREAM tầu mình đã làm rồi, rất đơn giản, bộ công tắc đóng đèn báo số nằm ở dưới mang cá(Tháo mang cá sẽ thấy 1 cục nhỏ màu đen đường kính 1cm có nối với 1 bộ dây gồm 5 dây) có 5 dâu đi lên trên, nhưng bị cắt mất 3 dây không dùng đó là dây số 0, 1, 2, 3, 4, chỉ dùng 2 dây số 0 và dây số 4, bạn sẽ nối thêm dây để có thêm công tắc của số 1,2,3 sau đó lắp mạch báo số bằng 1 led 7 đoạn, sơ đồ như sau:
                nhược điểm: đi dưới trời nắng thì khó nhìn rõ số vì led 7 đoạn không được sáng lắm
                bạn không phải suy nghĩ nhiều,như giải thích ở trên là ok nhất. chi tiết bạn mở mang cá ra bên trên (nhông, được gắn vào xích) sẽ thấy.lúc đó bạn chỉ cần bật chìa khóa và vào số nối dây xem hiện tượng là xong vấn đề của bạn !!!

Comment

Về tác giả

Collapse

Drman Tìm hiểu thêm về Drman

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X