Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điều khiển quạt từ xa dùng 4017

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

uh, thì nói là vậy nhưng làm rồi mới thấy khó khăn nhiều, cũng đưa lên ai biết rồi thì chỉ lại, ai chưa biết thì học hỏi thêm ấy mà
    ,đầu ra 4017 ý bạn nói là ghép dalington hay sao, hay cần lật mức tín hiệu lại?

Comment

Nguyên văn bởi canvtv Xem bài viết
      Cái mạch này phải có con 555 nhận tín hiệu điều khiển từ xa và tạo xung lock vào chân số 14...còn các đầu ra của 4017 thì phải qua 2 con transito rồi mới vào relay.
      để kích ralay thôi đâu cần tăng dòng bằng 2 than cho cực vậy bạn. 1 con tran là kích đc relay ầm ầm rồi.
      "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
      yahoo:
      gmail:

Comment

Nguyên văn bởi thanh_dt Xem bài viết
        hi, cặp thu phát 2248-2249 thì hoạt động tốt rồi, nhưng mình ko bít làm sao để các ngỏ ra của 2249 giữ nguyên trạng thái cả khi ở mức 0 và 1, thế thì bấm ở ĐKTX phát => quạt quay. nhả ra> tắt, thế ngồi bấm cả ngày ak, hix, có tham khảo là dùng mạch lật của 4013 nhưng mơ hồ quá nên mới nghỉ dùng 4017 quen thuộc hơn, dù sao cũng cảm ơn tất cả, tốt cho mình và những bạn nào có xem qua trang này củng hi vọng giúp ích dc cho họ
        đôi chút. hi
        4013 thực chất cũng như 4017. nhưng 1 con 4013 có thể đk đc 2 ngõ vào clock và 2 ngõ ra riêng biệt. vd như bạn muốn dùng 2 kênh của 2219 để đk 2 bóng đèn, thay vì dùng 4017 cho 2 kênh này bạn phải dùng đến 2 con đúng ko? nhưng 4013 thì do nó có tích hợp sẵn cả 2 kênh như vậy nên có thể dùng 1 con thôi. còn về nhiễu bạn mắc thêm 1 con trở 10k vào chân clock rồi xuống max.
        "điều quan trọng khi lập nghiệp ko phải ở thành phố hay ở quê, mà quan trọng là chúng ta nhận định ra hướng đi nào là đúng"
        yahoo:
        gmail:

Comment

Các bác cho em xin mạch điện mà khi nhấn 1 nút công tắt (công tắc phím bấm ạ) 1 cái thì đèn sáng luôn, còn nhấn cái nữa thì đèn tắt. Dùng nguồn 3vol chạy led thui ạ. Các bác giúp em với, thank all!

Comment

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
            Các bác cho em xin mạch điện mà khi nhấn 1 nút công tắt (công tắc phím bấm ạ) 1 cái thì đèn sáng luôn, còn nhấn cái nữa thì đèn tắt. Dùng nguồn 3vol chạy led thui ạ. Các bác giúp em với, thank all!
            Mấy bác giúp em với? Thank ạ!

Comment

Nguyên văn bởi elec1004 Xem bài viết
              Mấy bác giúp em với? Thank ạ!
              thì bạn mua cái công tắc loại nhấn giữ, nhấn tắt. nó nhỏ xíu bằng đầu đũa chứ cần gì mạch phức tạp bạn

Comment

mắc trở 1k từ chân 15 lên dương nguồn, và trở 10k từ chân 15 xuống mass là hết nhiễu.

Comment

bạn bỏ diot, nối từ chân 15, đến chân 10. có 4 cổng ra. tương ứng vơi 4 số cho quạt 0, 1, 2, 3. nối đầu ra qua tranzitor c1815 rồi đến rơle nhen!. chuc thành công

Comment

mình muốn lập trình cho 89c51 nhận remote bằng cách nhấn, giữ phím trên remote. ví dụ: mình ấn phím số 1 và giữ vài giây, lúc này VDk nhận phím số 1. sau này ta chỉ việc
                    bấm phím số 1 là diều khiển được. anh, chị giúp mình với nhen!

Comment

nối 2 con 10 với nhau thử xem. thường lắp chạy ngay mà ít nhiễu lắm
                      anh ơi mạch này chạy chưa cho em xem toàn bộ sô đồ nguyến lý dược không

Comment

ai cho 2m xin cai mạch nguyên lý chính xác nhất được không em đang cần gấp còn 5 ngày nữa là nộp mạch rồi cái mạch điều khiển quạt 3 số từ xa dùng ic555 và ic 4017

Comment

Sau thời gian nghiên cứu và học hỏi, mình cũng đã làm thành công mạch dktx quạt 3 số đơn giản sử dụng PT2248-2249 và 4017. xin chia sẻ cùng các bạn ! Mô phỏng bằng Proteus 7.10, giải đáp thắc mắc qua mail. Thân ái !
                          https://www.mediafire.com/folder/om4...hd7p/quat_dktx
                          " Dấu nghề và dấu dốt đều giống nhau, vì cả hai đều làm cho con người ta ko phát triển được."
                          " Không có gì là mãi mãi, không có gì là tuyệt đối."
                          Gmail:

Comment

Mình download về có thấy gì đâu bạn, file bạn gửi có đuôi .LVT đọc bằng phần mềm gì bạn. hailq1967hp@gmail.com

Comment

Minh mới up lại file media dok, cac ban xem lai koi tai dc ko nha. file . LYT là file PCB layout , mở bằng phần mêm Proteus 7 Professional (7.10)
                              " Dấu nghề và dấu dốt đều giống nhau, vì cả hai đều làm cho con người ta ko phát triển được."
                              " Không có gì là mãi mãi, không có gì là tuyệt đối."
                              Gmail:

Comment

ty_can a toi cung dang xem mach dieu khien tu xa cua bac, no rat hay. Nhung van con phan thu bac co update cho duoc khong a.

Comment

Về tác giả

Collapse

thanh_dt Tìm hiểu thêm về thanh_dt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X