Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mong Mọi Người Jup đỡ "làm Mạch đếm 0-->8 Liên Tục

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mong Mọi Người Jup đỡ "làm Mạch đếm 0-->8 Liên Tục

Nói Thật Khi Post Lên Thấy Ngần Ngại Nhưng Vì Trình đội Còn Còi Nên Mong Cả Nhà Jup đỡ Em:
    Em Làm Bài Tập Cho Bộ đếm Từ 0 đến 8 Liên Tục .dùng C0n 555 Tạo Xung Rồi 3 Con 7447+7473+7408 +led 7thanh Rồ Gép Mạch Rồi Nhưng Không Chạy Cay Cú Lắm Các Bác Ah:bác Nào Có Sơ đồ Mách Hay Cái Ji đó Jup Em Nhanh Nhanh Dc Không? Năm Hết Tết đến Gấp Lắm Rồi

sơ đồ mạch thì hiện giờ hok có thời gian để vẽ(năm hết Tết đến mà) nhưng mà tui có ý kiến thế này,con 7473 là J-K FF nếu dùng nó làm bộ đếm thì sẽ thành 1 bộ đếm theo mã nhị phân;trong khi đó con 7447 là con giải mã từ mã BCD sang mã hiển thị 7-seg nên viẹc bạn ghép mạch mà nó ko chạy cũng có thể hiể đc.Theo mình bạn dùng thử các bộ đếm có sẵn trên thị trường(74190,74192...) thì mạch vừa đơn giản(ko phải ghép các FF)lại đảm bảo hơn là lắp bộ đếm rời

Comment

con 7473 là FFJK chuyển thành FFT sau đó ghép lại thành mạch đếm 4 bit (2 con 7473) dùng con 7400 (mình nghĩ ko phải con 7408 đâu) để kiểm tra điều kiện số ra là 1001 thì Clear mạch.
      bạn xem thử có sai gi thì nói cho mình biết há.
      Attached Files

Comment

con 4017(CMOD) chỉ là dịch số 1 tử 0->9 thôi chứ ko đếm đâu. tại mõi chân của nó ta đặt các bèn có số tương ứng là 0->9 thì được chứ ko dùng giải mã ra led 7.

Comment

con 7473 là FFJK chuyển thành FFT sau đó ghép lại thành mạch đếm 4 bit (2 con 7473) dùng con 7400 (mình nghĩ ko phải con 7408 đâu) để kiểm tra điều kiện số ra là 1001 thì Clear mạch.
          bạn xem thử có sai gi thì nói cho mình biết há.
          File gửi kèm
          thế không có con jai ma để hiện thi ra led ah bac? sơ đồ cua bác em chua hiểu làm thế nào để hiện thị ra led mong bác chỉ jao cho em

Comment

mong chớ sơ đồ mạch và ý kiến của bà con

Comment

ngỏ ra của mõi con FFJK noi voi ngỏ vào của con 7447 đó nhớ nếu dùng 7447 thi phải dùng led 7 đoạn AC. tới đó là hoàn tất rồi đó.

Comment

icc828 này mình ko hiểu mạch đếm 0-->8 liên tục là thế nào, bạn giải thích rõ hơn được ko. Ở đây mình có mạch đếm từ 00-->99 hiển thị trên LED 7-segs. Sử dụng mạch đếm BCD có sẵn dùng 4518. Bạn xem có dùng được không nhé.
                Attached Files
                Last edited by Acxen_lupine; 27-12-2007, 12:51.
                Hôm nay trời nắng chang chang.
                Mèo con đi học chẳng mang thứ gì.
                Chỉ mang một cái bút chì.
                Và mang một mẩu bánh mì con con.

Comment

Nguyên văn bởi Acxen_lupine Xem bài viết
                  icc828 này mình ko hiểu mạch đếm 0-->8 liên tục là thế nào, bạn giải thích rõ hơn được ko. Ở đây mình có mạch đếm từ 00-->99 hiển thị trên LED 7-segs. Sử dụng mạch đếm BCD có sẵn dùng 4518. Bạn xem có dùng được không nhé.
                  Xin lỗi,mình có ý kiến về mạch của bạn thế này:ở chỗ nối tầng giữa 2 bộ đếm của 4518 ấy,nếu dùng cổng NOT thì khi đếm đến 8 là bộ đếm thứ 2 đã nhảy rồi(1000 là nhảy) sau đó xung tiếp theo bộ đếm 1 mới reset.Như vậy khi hiển thị nó sẽ thành ra như thế này:00..01.....07..18..19..10..11.....17..28......

Comment

Cảm ơn Bác " Anh-tran' Tiên Thể Bác Chỉ Cho Em Có Cách Nào đi Mach In =giấy đềcan Nhanh Ko Chứ Lõ Mo Chẫm Mút Từng Tý 1 Em Chết Mất

Comment

Tham khảo sách Kỹ thuất số đi
                      Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

Mình đã mô phỏng mạch trên proteus rồi không gặp lỗi như bạn nói đâu lovepi4ever ạ. Vì 4518 đếm theo sườn lên mà...

Comment

Làm mạch in thì cứ thế mà vẽ ra rồi đi đặt, một ngày là xong chứ có gì đâu

Comment

Bác Anh_tran ơi Cho Em Hỏi Cái Con 7473n No Gom 14 Chan Mà Sơ đồ Của Bác Em Nhìn Không Ro Chân Nào Lại Chân Nào Cả Làm Sao Mà Em Lắp Mạch đc Vậy Mong Bác Thương Thì Thương Cho Chot đi

Comment

Bác Nói Chuyên Jkff Sang Tff Thi Lam The Nao Ha Bác?em Gà Quá Mong Bác đưa đường Chỉ Lôi

Comment

Về tác giả

Collapse

icc828 Tìm hiểu thêm về icc828

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X