Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch Khuếch Đại Cộng Điện Áp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch Khuếch Đại Cộng Điện Áp

Chào các anh chị và các bạn,em đang làm bài thiết kế mạch tương tự với đề bài là:Trộn 2 tín hiệu U1,U2 và điều chỉnh được mức mỗi tín hiệu.Điện áp ra cần có dạng:Ura=K1U1+K2U2 .Trong đó K1 và K2 là mỗi hệ số điều chỉnh được từ 0-:- 100K(kilo ohm).Sử dụng không quá 3 vi mạch.Biết điện trở vào Rv>=10k.Với đề bài như trên,em đã vẽ ra một mạch nhưng em chưa tự tin lắm chính vì vậy em nhờ các anh,chị và các bạn kiểm tra giúp em xem có được không ạ!rất mong sự giúp đỡ của mọi người!Em xin chân thành cảm ơn!
    Do máy em bị hỏng mất orcad nên em chưa vẽ được bằng orcad rất mong các bác thông cảm và giúp đỡ em!mai em vẽ được mạch bằng orcad em xin gửi lên ngay ạ!
    Attached Files
    Ước Gì Trở Lại Ngày Xưa!
    Ta Về Thăm Lại Ngày Chưa Biết Gì
    Cái Thời Bỏ Túi Viên Bi
    Đã Cho Em Đấy,Có Khi Còn Đòi!

Khi vẽ mạch em nên gọi con IC là U , điện áp là V cho nó đỡ lộn nhé . Em coi điện áp đầu ra của con IC#1 bao nhiêu ? Điện áp đi vào đầu + của con IC#2 bao nhiêu ? Cuối cùng thì em có thể tính ra điện áp đầu ra của con IC#2 . Chúc em may mắn .

Comment

Bạn thử xem cái này: QT vẽ, nhưng bạn nên tự tính toán nhé. QT lười lắm, không tính đâu.

2 tầng đầu khuếch đại riêng biệt mỗi tín hiệu từ 0 đến -10 lần. Tầng sau là mạch cộng khuếch đại -10 lần. Tổng cộng là từ 0 đến +100 lần.
      Attached Files

Comment

giup tui voi

ban da lam xong bai nay chua? toi cung dang lam bai tap nay nhu ban neu ban lam xong roi co the cho minh tham khao voi dc ko? thanks

Comment

các bác chỉ giúp e về cách tính toán trong cảm biến điện cảm có lõi từ dịch chuyển với.Thank! các bác nhiều lám

Comment

Các bác cho em hỏi!!
            Theo mạch trên của bác quocthai. Nếu em xét riêng tín hiệu vòa là U_1. Thì qua tầng khuyếch đại lần 1 nó sẽ khuyếch đại điện áp lên: U_11=k_1*U_1. Và qua tầng khuyếch đại 2 thì điện áp U_r1= k_2*U_11. Và hệ số khuyếch đại chung khi tín hiệu vào là U_1:
            k1= K_1*k_2.
            Nhưng nếu điện áp ở tầng: U_11 > V_bh thì sao ạ?? Lúc này tín hiệu ra đã bị méo và phụ thuộc vào nguồn phân cực E. Thì mình giải quyết vấn đề này sao đây???
            Và ngoài ra điện áp U_r1 còn phụ thuộc vào E của tầng 2.
            Vì con khuyếch đại của ta chỉ làm việc trong đoạn dốc của đường đặc tính.
            Theo em nghĩ mình: điện áp ra là bao nhiêu thì mình sẽ chọn E tương ứng của mỗi tầng đúng kô nhỉ??

Comment

hơ bác này giống hệt đề mình ^^
              Vớ vẩn lại cùng trường

Theo mạch của bác quocthai sao ta ko xét luôn 2 tín hiệu vào ở 2 tầng đầu tiên với hệ số k1,k2 thay đổi được từ 0-100 luôn. còn tầng kđ thứ 3 có k=1 chỉ dùng để ghép tầng 2 th vào có phải dễ hơn ko nhỉ ???
              Last edited by longily; 12-04-2009, 17:52.

Comment

lâu rồi mới có thời gian vào diễn đàn nhà mình!Híc..Các anh em có vẻ tích cực thảo luận ghê!Tơ cũng làm về đề tài này cũng nhờ có bác Quốc Thái,bác Cooloo và chị Lan Hương mới hoàn thành tốt được!Nhưng cũng phải nói số mình may,Thầy chấm điểm dễ nên cũng được tạm tạm!Chúc anh em cũng may như mình!hiiiiiii!
                Ước Gì Trở Lại Ngày Xưa!
                Ta Về Thăm Lại Ngày Chưa Biết Gì
                Cái Thời Bỏ Túi Viên Bi
                Đã Cho Em Đấy,Có Khi Còn Đòi!

Comment

Nguyên văn bởi mèo2707 Xem bài viết
                  lâu rồi mới có thời gian vào diễn đàn nhà mình!Híc..Các anh em có vẻ tích cực thảo luận ghê!Tơ cũng làm về đề tài này cũng nhờ có bác Quốc Thái,bác Cooloo và chị Lan Hương mới hoàn thành tốt được!Nhưng cũng phải nói số mình may,Thầy chấm điểm dễ nên cũng được tạm tạm!Chúc anh em cũng may như mình!hiiiiiii!
                  thế nào là tốt vậy bạn ^^, sms cho tớ cái nhé 0988688637

Mà theo cái đề này thì nếu dùng IC chắc phải có cái điều kiện cho điện áp của tín hiệu vào may ra mới thỏa mãn được cái Ubh của Opamp |(U1+U2)x100| < Vcc

Comment

mach nay to lam roi ne nhung chua phan tich
                    cac bac thu check qua ho xem co OKE chua?
                    0986445996
                    http://www.mediafire.com/file/1j5jug...h tron ap.ms10
                    http://www.mediafire.com/?zotwmclnmot

Comment

t too phải làm cái đề y hệt này cho môn thiết kế mạch tương tự,sắp phải nộp rồi mà t vẵn chưa định hướng đc gì cả...giúp t với....nếu tớ thay con IC LM741 bằng con LM 358 có đc ko?

Comment

Nguyên văn bởi toivacacban Xem bài viết
                        mach nay to lam roi ne nhung chua phan tich
                        cac bac thu check qua ho xem co OKE chua?
                        0986445996
                        http://www.mediafire.com/file/1j5jug...h tron ap.ms10
                        http://www.mediafire.com/?zotwmclnmot
                        Con trở hồi tiếp 1mb này mà gặp ông thầy tớ thì kiểu gì cũng bị phán ngay câu "ngắn mạch"
                        Mạch cũng thiếu 1 số mạch bù dòng lệch không, bù tần,...
                        bài này tớ vừa nộp xong, yêu cầu thì vãi lắm mà mạch thì bé tý

Ai cần pm cho tớ mail tớ send cho.

Comment

Nguyên văn bởi longily Xem bài viết
                          Con trở hồi tiếp 1mb này mà gặp ông thầy tớ thì kiểu gì cũng bị phán ngay câu "ngắn mạch"

ban oi help t voi,t can` gap,sang tuan to phai nop roi ma` van chua lam dc j,ong thay con bat vjet 30trang bao' cao',cha bjet phai bôi những gì ra cho đủ nữa
                          mlkn_111@yahoo.com

Comment

bạn ơi có cho minh với dang cần gấp làm mà cứ lung tung chẳng đến đâu cá

Comment

cần giúp đỡ

Nguyên văn bởi longily Xem bài viết

bac oi bác có thì cho em với:
                              ngoisaoxanh_codon2008@yahoo.com
                              có bác send vao mail cho em với,
                              thanks!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

mèo2707 ngoan,hiền,chịu khó Tìm hiểu thêm về mèo2707

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X