Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cách phâm cực cho transistor

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cách phâm cực cho transistor

em đang tính toán 1 mạch khuếch đại dùng con transistor c828 mà ko biết sử dụng datasheet thế nào . em muốn con transistor c828 làm việc ở miền tuyến tính ( chế độ khuếch đại ) nhờ anh chị chỉ dùm cách xem datasheet dùm em được ko ? căn cứ vào thông số nào để có thể phân cực cho nó đúng được ạ? em rất cảm ơn ( đây là datasheet mà em tìm tren mạng :http://pdf1.alldatasheet.com/datashe...C/2SC828A.html)
    |

Nguyên văn bởi vantrang_uct Xem bài viết
    em đang tính toán 1 mạch khuếch đại dùng con transistor c828 mà ko biết sử dụng datasheet thế nào . em muốn con transistor c828 làm việc ở miền tuyến tính ( chế độ khuếch đại ) nhờ anh chị chỉ dùm cách xem datasheet dùm em được ko ? căn cứ vào thông số nào để có thể phân cực cho nó đúng được ạ? em rất cảm ơn ( đây là datasheet mà em tìm tren mạng :http://pdf1.alldatasheet.com/datashe...C/2SC828A.html)
    Chú là dân UCT hử? Đồng môn với anh.
    Cái datasheet đấy k đủ để tính toán đâu, kiếm cái nào mà nó nhiều nhiều bảng có vẽ đường đặc tính ây!

Tính toán cho Trans cũng khá hay + phức tạp đấy. A sơ sơ qua vài dòng chú tham khảo rùi có gì bàn tiếp nhé:
    Cần C828 làm việc ở miền tuyến tính --> Cần dòng Ic bao nhiu --> Tra bảng Ic/Hfe để tìm được hệ số khuếch đại dòng Hfe --> Lấy Ic/Hfe = Ib --> Tra bảng Ib/Ube để tìm Ube.
    Tóm lại, từ datasheet ta "kiếm" được Ic, Ib, Hfe, Ube = Tính phân cực thui. Thế đã Ok chưa nhỉ?
    Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thangktvta Xem bài viết
      Cái datasheet đấy k đủ để tính toán đâu, kiếm cái nào mà nó nhiều nhiều bảng có vẽ đường đặc tính ây!

Tính toán cho Trans cũng khá hay + phức tạp đấy. A sơ sơ qua vài dòng chú tham khảo rùi có gì bàn tiếp nhé:
      Cần C828 làm việc ở miền tuyến tính --> Cần dòng Ic bao nhiu --> Tra bảng Ic/Hfe để tìm được hệ số khuếch đại dòng Hfe --> Lấy Ic/Hfe = Ib --> Tra bảng Ib/Ube để tìm Ube.
      Tóm lại, từ datasheet ta "kiếm" được Ic, Ib, Hfe, Ube = Tính phân cực thui. Thế đã Ok chưa nhỉ?
      bác học khóa nào của lớp kỹ thuật viễn thông vậy ? Em học kỹ thuật viễn thông _b_k46 nè , học năm thứ 4 rùi .nghe có vẻ bác rất thạo về điện tử nhỉ , nhất là vi điền khiển . Còn theo em thì chỉ cần tìm giá trị Ib, Ic ,Ie rồi sau đó tính ra các giá trị cho trở Rb , Rc ,RE ,bằng việc coi như Vb rất nhỏ ( Vcc tập trung hết trên Cực B của transis. Sau khi đã biết được các giá trị trở phân cực rùi thì chỉ cần căn cứ vào xem phân cực kiểu j ( dòng cố định ; cầu chia điện áp ; hồi tiếp dòng điện) để tính toán cụ thể thôi . Cái khó là chưa biết cách xem các giá trị phân cực Ib ,Ic,Ie trong datasheet thôi , mong bác chỉ dùm , và tìm con transisnaof cụ thể chút hướng dẫn cụ thể luôn

Comment

Nguyên văn bởi _Transistor_ Xem bài viết
        bác học khóa nào của lớp kỹ thuật viễn thông vậy ? Em học kỹ thuật viễn thông _b_k46 nè , học năm thứ 4 rùi .nghe có vẻ bác rất thạo về điện tử nhỉ , nhất là vi điền khiển . Còn theo em thì chỉ cần tìm giá trị Ib, Ic ,Ie rồi sau đó tính ra các giá trị cho trở Rb , Rc ,RE ,bằng việc coi như Vb rất nhỏ ( Vcc tập trung hết trên Cực B của transis. Sau khi đã biết được các giá trị trở phân cực rùi thì chỉ cần căn cứ vào xem phân cực kiểu j ( dòng cố định ; cầu chia điện áp ; hồi tiếp dòng điện) để tính toán cụ thể thôi . Cái khó là chưa biết cách xem các giá trị phân cực Ib ,Ic,Ie trong datasheet thôi , mong bác chỉ dùm , và tìm con transisnaof cụ thể chút hướng dẫn cụ thể luôn
        Tính như chú là theo lý thuyết nhiều đấy, muốn hiểu rõ bản chất phân cực + tính toán cho Trans thì nên nghĩ ra một cái mạch đơn giản nào đấy, sau đó lắp rồi đo thử. Nếu nói như vậy ở đây thì dài dòng, tốn WB diễn đàn lắm. Chú mail cho anh, hôm sau rảnh anh hướng dẫn cho: Thangktvta@gmail.com. Thế nhé!
        Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Nguyên văn bởi thangktvta Xem bài viết

Em có 2 vấn đề là:

1. cái datasheet của nó chỉ có 1 trang lại không vẽ đặc tuyến, muốn xác định điểm Q cũng khó
          2. h fe thì nó lại cho trong khoảng 130-520, mà em thì có con tran dòng R111 vậy thì h fe nằm trong khoảng 180-360. Hệ số này khá bất ổn định

Vậy anh có cơ sở nào để xác định trở phân cực cho C828??? em mới học, mong các anh chỉ giáo thêm,nói chung là bài tập lý thuyết thì em làm được, nhưng động vào thực hành để làm mạch thì nó hơi xa rời lý thuyết

Comment

vấn đề của bạn mình xin trả lời thế này
            datasheet cua TRAN ta xem nguồn cấp tối da, IC Hfe, .ta có công thức tính ICq=Hfe.IBq...ta mốn dòng ra bao nhiêu thì ta phải tình được IBq=???.để tìm IBq ta phải mắc mạch phân cực cho TRAN .như phân cực bằng ngồn độc lập,,dòng trở hạn hòng.,,áp phụ thuộc vvv,,,dựa vào đatasheet tìm hfe suy ra dong ICq ta muốn tìm ,suy ra áp dựa vào sơ đồ mạch....còn phân cực như thế nào bạn lên Gô tìm nhiều lắm

Comment

Về tác giả

Collapse

vantrang_uct Tìm hiểu thêm về vantrang_uct

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X