Thông báo

Collapse
No announcement yet.

các anh giúp em mạch này với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• các anh giúp em mạch này với ạ

em đang muốn mô phỏng cái cảm biến mưa như trang này http://http://vi.imendit.com/item/rain-sensor-leaking-water-droplets-raindrop-sensing-v2-0-module-finished-send-program-information-15736902700.html file em mô phỏng đây ạ cam bien mua.rar em mô phỏng xong thì nó toàn báo lỗi không có dữ liệu linh kiện gì đó .em biết đây là lỗi do cái connector không có "nội dung " trong thư viện nhưng em tìm tất cả connector trong thư viện proteus đều không có ạ.vậy các anh có thể chỉnh giúp em được không ạ.hichic em bây giờ mới tập làm nên không biết mong các anh thông cảm ạ
    Last edited by shinichi92; 30-03-2013, 22:36.

Nguyên văn bởi shinichi92 Xem bài viết
    em đang muốn mô phỏng cái cảm biến mưa như trang này http://http://vi.imendit.com/item/rain-sensor-leaking-water-droplets-raindrop-sensing-v2-0-module-finished-send-program-information-15736902700.html file em mô phỏng đây ạ cam bien mua.rar em mô phỏng xong thì nó toàn báo lỗi không có dữ liệu linh kiện gì đó .em biết đây là lỗi do cái connector không có "nội dung " trong thư viện nhưng em tìm tất cả connector trong thư viện proteus đều không có ạ.vậy các anh có thể chỉnh giúp em được không ạ.hichic em bây giờ mới tập làm nên không biết mong các anh thông cảm ạ
    Thứ nhất là một số chân bạn chưa nối (Các chân nối với nguồn và GND) Proteus không tự nối khi bạn để hai đầu cần nối trùng lên nhau. Thứ hai là connector không mô phỏng được. Thứ 3 là mình đã tải về sửa lỗi không nối dây và vào chế độ mô phỏng nhưng không thấy báo lỗi gì cả. Bạn có thể chụp ảnh lại lỗi và up lên để mình có thể giúp.
    VNATR Forum:

Comment

Nguyên văn bởi dao Xem bài viết
      Thứ nhất là một số chân bạn chưa nối (Các chân nối với nguồn và GND) Proteus không tự nối khi bạn để hai đầu cần nối trùng lên nhau. Thứ hai là connector không mô phỏng được. Thứ 3 là mình đã tải về sửa lỗi không nối dây và vào chế độ mô phỏng nhưng không thấy báo lỗi gì cả. Bạn có thể chụp ảnh lại lỗi và up lên để mình có thể giúp.
      Đầu tiên là em chạy thì nó hiện thông báo là "no model specified "cái connector ấy.sau 1 hồi tìm tòi trên google thì em thấy lỗi ấy chỉ cần tích vào ô Exclude from Simulation trong mục Edit component của cái connector ấy là có thể chạy được.sau đó em start thì mạch chạy được.nhưng không thấy đèn sáng mà khi dừng thì nó lại hiện thông báo thế này ạ Click image for larger version

Name:	untitled.jpg
Views:	1
Size:	84.5 KB
ID:	1376211
      anh có thể sửa giúp em được không .em đâng cần làm mạch này lắm ạ hichic

Comment

Đầu tiên là em chạy thì nó hiện thông báo là "no model specified "cái connector ấy.sau 1 hồi tìm tòi trên google thì em thấy lỗi ấy chỉ cần tích vào ô Exclude from Simulation trong mục Edit component của cái connector ấy là có thể chạy được.sau đó em start thì mạch chạy được.nhưng không thấy đèn sáng mà khi dừng thì nó lại hiện thông báo thế này ạ [ATTACH=CONFIG]63079[/ATTACH]
        anh có thể sửa giúp em được không .em đâng cần làm mạch này lắm ạ hichic
        Bạn mắc phải nhiều lỗi quá'
        - Thứ nhất: Chưa nối các chân nguồn (lỗi này mình đã nói ở bài trước)
        - Thứ hai: Không đọc kỹ mạch điện và không đọc datasheet của linh kiện. Chân cấp nguồn Vcc là chân 8 chân Gnd là chân 4 mà bạn lại mắc ngược lại (nếu mắc thưc tế là coi như xong IC )
        - Thứ ba: Bỏ dấu chọn trong mục Attach hierarchy module là hết cảnh cảnh báo.
        - Thứ tư: Led để mô phỏng thì gõ từ khóa Keywords: led-red hoặc led-green, led-yellow, led-blue sẽ cho led với màu tương ứng.
        Đây là mạch mình đã vẽ lại bạn có thể tham khảo:
        cambienmua.DSN
        VNATR Forum:

Comment

- Thứ hai: Không đọc kỹ mạch điện và không đọc datasheet của linh kiện. Chân cấp nguồn Vcc là chân 8 chân Gnd là chân 4 mà bạn lại mắc ngược lại (nếu mắc thưc tế là coi như xong IC )
          - Thứ tư: Led để mô phỏng thì gõ từ khóa Keywords: led-red hoặc led-green, led-yellow, led-blue sẽ cho led với màu tương ứng.
          cambienmua.DSN
          em cám ơn anh nhiều.để em chuyển thành mạch in để đi lắp luôn ạ

Comment

cambienmua.DSN
            anh ơi cho em hỏi cái connector 4 trong mạch nó ghi các cổng VCC TTL AO GND là thế nào ạ.(TTL và AO) ấy ạ nó là đầu ra hay đầu vào ạ.mà e làm mạch xong phải mua 2 dây có những cổng ấy mới cấp điện cho mạch được ạ (

Comment

anh ơi cho em hỏi cái connector 4 trong mạch nó ghi các cổng VCC TTL AO GND là thế nào ạ.(TTL và AO) ấy ạ nó là đầu ra hay đầu vào ạ.mà e làm mạch xong phải mua 2 dây có những cổng ấy mới cấp điện cho mạch được ạ (
              TTL là tín hiệu ra theo chuẩn TTL còn A0 là ra theo dạng Analog. Mạch chỉ cần cấp nguồn Vcc là +5V còn GND là 0V còn việc lấy tín hiệu ra thhì tùy thuộc mục đích sử dụng, nếu cần theo mức logic TTL thì lấy trên cổng TTL còn nếu cần theo mức Analog thì bạn lấy trên chân A0
              VNATR Forum:

Comment

tức là em cho dòng 5V qua cổng 1. còn GND là cổng 4. còn 2 cổng còn lại em có thể nối thêm 1 cái còi nhỏ báo hiệu đúng không ạ.

Comment

bạn chỉ cần kiếm cái bus 4P cắm và cho nó và cấp nguồn vào là chạy.
                  1. cấp nguồn vào chân Vcc và GND
                  2. nếu muốn đưa vào chân ADC để đọc giá trị của cảm biến thì lấy tín hiệu từ chân A0 đưa vào chân ADC để đọc.
                  3. mạch này đã có sẵn 1 con tranistor nên bạn có thể điều khiển trực tiếp relay và relay sẽ đóng cắt tải. lấy Relay 5VDC nối vào chân 1 và 2 là chạy và RP1 điều chỉnh độ nhạy của cảm biến.
                  4. mạch này sử dụng 1 con LM358, 1 cổng dùng làm mạch so sánh cho ra mức TTL và 1 cổng làm mạch đệm không đảo cho r tín hiệu Analog

Comment

tức là em cho dòng 5V qua cổng 1. còn GND là cổng 4. còn 2 cổng còn lại em có thể nối thêm 1 cái còi nhỏ báo hiệu đúng không ạ.
                    nếu muốn nối với cái còi bip thì phải nối 2 chân của còi bip vào chân 1 và 2. còn nếu muốn nhỏ giọt nước vào cảm biến mà nó đóng bóng đèn 220V thì nối 1 con relay 5V vào chân 1 và 2. sau đó lấy tiếp điểm NO của relay điều khiển tải.

Comment

Về tác giả

Collapse

shinichi92 Tìm hiểu thêm về shinichi92

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X