Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch ổn áp MC34063

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch ổn áp MC34063

Các bác giúp e phân tích nguyên lý hoạt động của mạch này với. Em đang tập tành làm mạch nguồn. Mạch này lấy từ datasheet của MC34063. Mạch không tải thì chạy OK. Nhưng cứ lắp tải (khoảng 15om, hoặc 1K) vào là con IC này(MC34063A) nóng bỏng tay, rồi điện áp đầu ra sụt hết về 0. Chả hiểu nữa. Các bác phân tích rùi có cách nào khắc phục chỉ giúp e nhé!

Nó là mạch dao động nên bạn lắp phải chú ý trị số các cuôn cảm nhá. Có thể là lõi xuyến ferrit đấy. Thứ nhì là điot phải là stroky nhá.

Comment

Cuộn cảm thì e mua ở chợ trời có sẵn con 330uH,nhưng không phải lõi ferrit. Còn diode người bán bảo là diode xung, không biết có phải là schottky không? Vậy đâu là nguyên nhân gây sụt áp hoàn toàn và nóng IC khi lắp tải nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi TIENDH Xem bài viết
        Cuộn cảm thì e mua ở chợ trời có sẵn con 330uH,nhưng không phải lõi ferrit. Còn diode người bán bảo là diode xung, không biết có phải là schottky không? Vậy đâu là nguyên nhân gây sụt áp hoàn toàn và nóng IC khi lắp tải nhỉ?
        Bạn có đo điện trở DC của cuộn cảm 330 uH không (đo bằng ohm kế)? Bạn có biết dòng định mức của cuộn cảm đó là bao nhiêu không?

Thân,
        Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Đo điện trở thì kim đồng hồ chỉ giá trị rất nhỏ,còn dòng đm thì e ko biết, trên cuộn cảm cũng ko ghi luôn.

Comment

Cầu phân áp R1\R2 phải đúng để cho ra điện áp đầu ra 5V
            Điện trở 0,33 ohm chú ý đó là R cho phần công suât
            Cuộn cảm, IC phải còn tốt.
            Diod bạn lấy cái trong bộ nguồn máy tính, bên nắn điện thứ cấp là OK (đo điện áp phân cực thuận cở 0,2 hay 0,3 gì đó).
            Sụt áp và nóng IC là do không có dao động
            Last edited by HueDN; 07-01-2009, 22:33.

Comment

Bạn thay đổi trị số của điện trở hạn dòng, bạn thử tăng giá trị của nó lên tới mức nào đó con của bạn không nóng nữa. Nếu bạn không có trở này hiển nhiên nó sẽ nóng.
              dientuvietnam.net

Comment

Nóng bỏng tay chứng tỏ có một dòng lớn chạy qua con MC này. Nếu bạn lắp mạch đúng như trong datasheet, mắc trở 1K mà vẫn có dòng to...bạn thử check xem dòng standby của nó là bao nhiêu. Nếu >4mA ( như trong datasheet) thì IC của bạn bị hỏng.

- Chú ý cuộn cảm của bạn, dòng lớn nhất mà cuộn cảm chịu được cỡ phải >1.5A.
                Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Comment

các bác ơi, ở chợ trời hà nội có con ic mc34063a không ạ.

Comment

Về tác giả

Collapse

TIENDH Tìm hiểu thêm về TIENDH

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X