Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về làm RF- khó hay dễ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về làm RF- khó hay dễ?

Mình thấy trên diễn đàn cao nhân về làm RF mình biết mỗi bác QUẾ DƯƠNG, làm RF khó lắm hay sao? mình cũng có trang bị kiến thức về điện tử. Vậy background và tool nào để làm. Cái khó khi làm RF là gì nhỉ?

Mình thấy MCU cũng khó nhưng rất dễ có (rất nhiều) truyền nhân, vì nó cũng gần như môn lập trình C, còn RF bác Quế Dương chưa có truyền nhân nào cả.

Xin các bác cho ý kiến về vấn đề này ạ.
    Hi vọng bài viết giúp X được cho bạn.

Mình thấy trên diễn đàn cao nhân về làm RF mình biết mỗi bác QUẾ DƯƠNG, làm RF khó lắm hay sao?
    Làm thật thì quá khó.
    Làm chơi thì khó trung bình.
    MCU thì không cần nhiều đồ chơi nên không tốn tiền nhiều.
    RF thì không thể tay không bắt giặc được. mà đồ dùng cao tần thì giá tăng theo cấp số nhân so với tần số làm việc.
    Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
    Máy giặt
    Lò vi sóng
    Bếp từ.
    Tủ lạnh.
    Điều hòa

Comment

Nguyên văn bởi lick Xem bài viết
      Mình thấy trên diễn đàn cao nhân về làm RF mình biết mỗi bác QUẾ DƯƠNG, làm RF khó lắm hay sao? mình cũng có trang bị kiến thức về điện tử. Vậy background và tool nào để làm. Cái khó khi làm RF là gì nhỉ?

Mình thấy MCU cũng khó nhưng rất dễ có (rất nhiều) truyền nhân, vì nó cũng gần như môn lập trình C, còn RF bác Quế Dương chưa có truyền nhân nào cả.

Xin các bác cho ý kiến về vấn đề này ạ.
      RF thìa hok đến nỗi khó quá, tất cả phải cân đối mức độ đầu tư và khả năng lợi nhuận thu đc. Bác Quế Dương là người đi sâu vào rờ ép và tham ra diễn đàn này thui. Còn nhiều cao thủ nữa chưa lên tiếng mà thôi.

Chú nên nghi nhớ lời dạy của Hồ Chủ Tịch khi còn sinh thời:
      "Hok có việc gì khó, chỉ sợ lòng hok bền"

Vậy đó, trong điện tử cũng vậy, hok nên mới thấy khó mà đã vội nản lòng, hok nên thấy người khác kêu khó là cũng cho là khó luôn, Chú phải nghĩ thế này: Rờ Ép là cái quái gì nhể, sao thằng nhãi con Quế Dương vắt mũi chưa sạch lại dám huênh hoang thế, phen này phải học cho biết và phải vượt lên trên tài thằng nhãi Quế Dương đó cho anh chị em điện tử VN thấy mới hả lòng. Có quyết tâm như vậy thì rờ ép chẳng cón gì là khó cả.

Comment

Nguyên văn bởi Minh Ha Xem bài viết
        RF thìa hok đến nỗi khó quá, tất cả phải cân đối mức độ đầu tư và khả năng lợi nhuận thu đc. Bác Quế Dương là người đi sâu vào rờ ép và tham ra diễn đàn này thui. Còn nhiều cao thủ nữa chưa lên tiếng mà thôi.

Chú nên nghi nhớ lời dạy của Hồ Chủ Tịch khi còn sinh thời:
        "Hok có việc gì khó, chỉ sợ lòng hok bền"

Vậy đó, trong điện tử cũng vậy, hok nên mới thấy khó mà đã vội nản lòng, hok nên thấy người khác kêu khó là cũng cho là khó luôn, Chú phải nghĩ thế này: Rờ Ép là cái quái gì nhể, sao thằng nhãi con Quế Dương vắt mũi chưa sạch lại dám huênh hoang thế, phen này phải học cho biết và phải vượt lên trên tài thằng nhãi Quế Dương đó cho anh chị em điện tử VN thấy mới hả lòng. Có quyết tâm như vậy thì rờ ép chẳng cón gì là khó cả.
        Ấy là các bác nghĩ thế thôi , Chứ tôi ở gần chỗ bác Quế Dương ... ( bác ấy cũng vài chục tuổi rồi ... Chứ không đến nỗi vắt mũi chưa sạch )

--- Còn chuyện làm RF hay những việc cần nhiều USD , hay thậm chí là học điện tử thì phải đầu tư thật nhiều .

Như nghe kể bác Dương ngày xưa đã từng tích cóp bỏ ra gần 300 triệu để nhờ ông anh bên Đức mua cho con máy phân tích phổ . Mà tiền lúc đó cũng tậu được tới 2 mảnh đất rộng ở quê đấy các bác ợ ! Ác thật !!!
        Tôi nể mỗi bác Dương ở khoản " máu mặt ".

Nói về đầu tư , như thằng bạn tôi khi học cùng bên bách Khoa , nhà nó có điều kiện sắm con Oscilloscope 20Mhz ( lúc đó giá chừng 11 triệu ) ... Thảm nào nó làm nguồn , làm mạch ngon thế ... Còn tôi mãi lẹt đẹt làm cái nguồn mà ù ù cạc cạc !!!

--- Mà sao dạo này không thấy bác Dương ít lên diễn đàn nhỉ !!!
        P/S: Hôm nọ em qua nhà bác thấy ông già bảo không có nhà ..ông bảo Thấy cầm máy ảnh đi từ sớm ... bác đi " du lịch" à ???
        Tôi thích màu đen nên tôi đã chọn CAMRY 3.5Q

Comment

Dạo này cũng mon men tìm hiểu làm layout cho RF, mà khoai quá. Mà vào đây thì mênh mông kiến thức, chả biết bắt đầu từ đâu nữa. Các cao thủ chỉ cho em con đường nên đi như thế nào ạ.

Comment

Đang nghiên cứu cái này đây thấy rất hay và thú vị....Mong chỉ giáo thêm.

Comment

Về tác giả

Collapse

lick Tìm hiểu thêm về lick

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X