Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về chip 7912.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về chip 7912.

Mấy anh, mấy bạn cho mình hỏi là tại sao khi mình dùng ic 7912 để cho ra điện -12V nó cứ bị tình trạng là điện thế cứ giảm dần theo thời gian. Nghĩa là lúc đó mình chạy thì nó báo -0.1V, rồi cứ thế từ từ nó giảm giảm tới -12V, xong nó lại giảm tiếp. Trong khi mình làm với điện dương 7812 thì nó ra cố định là +12V. Mạch 79 mình đã cho điện âm vào, đầu vào của 7912 khi mình đo thì nó vẫn cố định ở mức -50V, mà khi ra thì nó không có định ở -12V. Có phải đặc điểm của 7912 là vậy không, hay là mình làm sai gì đó, mong mấy anh, mấy bạn giúp đỡ.

Bạn post sơ đồ mạch lên đây đi. Có thể đấu sai chân 7912 rồi đấy.
    đầu vào -50V lấy ra -12V -> sụt áp 38V. Dòng 500mA thì đã cho ra công suất phát nhiệt là ~20W rồi. ấm phải biết.
    123...

Comment

kinh thật đấy. ko biết bác đọc kĩ datasheet của 7912 chưa nhưng mà dùng đầu vào tận -50V là có vấn đề rồi. Em xem datasheet thì thấy vontage input trong dải từ -14,5 -> -25V thôi. bác làm thế này em thấy tiếc con 79 quá
      Thích nghe tụ nổ !
      Thích xem nổ tụ !

Comment

Vậy có cách nào cho điện áp đầu vào là -25V không vậy bạn? Tại mình cho điện 220V vào đi ốt cầu, khi ra thì nó đã ở khoảng -50V. Mình đã thử thêm biến áp, nhưng không biết điều chỉnh cái biến áp thế nào để nó đước -25V. Giúp mình với các bạn, tuần sau phải nộp bài rồi.
        Hình của em nó đây.

Last edited by emin3m; 03-11-2009, 22:07.

Comment

ra chợ bảo mua cái biến áp 220/12. -> nó cho ra 12VAC nắn xong rồi dùng tụ bù sẽ đủ điện áp đưa vào 7912. Nhớ là đừng đấu nhầm chân 7912
          123...

Comment

Vậy sẵn bạn cho hỏi cái biến áp nó có mấy chân vậy, mình đang làm mạch in bằng ares mà nó không có biến áp, chắc phải chừa chân để gắn biến áp thôi.

Comment

biếp áp kiểu này ng ta ko hỏi có mấy chân. mà hỏi có mấy đầu ra. Nó cũng gần giống một cục "sắt" thôi mà. bác ko cần chừa lại mạch đâu. để nó nằm ở ngoài rồi câu dây vào là đc
              Thích nghe tụ nổ !
              Thích xem nổ tụ !

Comment

Không phải đơn thuần chỉ đưa điện áp vào cầu chỉnh lưu, thiếu "điểm giữa".

Chọn biến áp có đầu ra là 12V - 0 - 12V --> mắc 2 đầu 12V đến cầu chỉnh lưu, 0 mắc vào mass
                hoặc 0 - 12V - 24V --> mắc 0 và 24V đến cầu chỉnh lưu, mắc 12V vào mass.
                More friends more foods

Comment

Ok cảm ơn mấy bạn nhìu lắm, mình đã làm được rồi.

Comment

các anh, chị cho mình hỏi về cái mạch bảo vệ quá dòng, quá áp cho mach nguồn 12v, 5a được ko? càng cụ thể càng tốt...hihi tks trước

Comment

kimhuynguyen 12v nối mass có sao không a

Comment

xem lại đi vào 50V ra 12 là không ổn rồi nhé

Comment

còn nếu nói như sơ đồ trên thì dùng ổn áp duong là chuẩn,nếu làm như sơ đồ trên thì bạn phải cho nan nửa bán cầu thôi,chu nan ca chu ky- thi bi la phai

Comment

em chua hiểu lắm về cách mắc 0-12-24 ,mắc như vậc có cháy mạch ổn áp dùng 7805,7812,7905,7912,lm137. anh chị giúp e với

Comment

Về tác giả

Collapse

emin3m Tìm hiểu thêm về emin3m

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X