Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mạch nhiệt đô ai chỉ giúp!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mạch nhiệt đô ai chỉ giúp!!!

Mình đang thiết kế mạch đo nhiệt đô,chỉ có điều là nếu đo nhiệt độ < 0,thì con LM7805 sẽ hoạt đông ko đúng vì LM7805 hd tronng vùng nhiệt đô từ 0<t<125 do,vậy bạn nào có cách để xử lý vấn đề này ko,chỉ mình nhé

có thì send cho mình với nha, thank_xo trước

Comment

Con LM 7805 đấy là con ổn áp nguồn 5v chứ sao lại lấy nó làm cảm biến nhiệt. mà con cảm biến nhiệt đấy là con LM35. hay là LM335. Còn bạn có thể nói rõ hơn về giới hạn nhiệt độ từ âm bao nhiêu độ đến 0 độ.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Vậy là bạn ko hiểu ý mình rối,tất nhiên con Lm335 là con cảm biến. Nhưng khi bạn đo nhiệt đô môi trường ,giả sử nó <0, vây thì trên mạch của bạn tất cả các thiết bị khác đều phải chịu nhiệt độ <0 ,như con ADC0804 hay IC ĂT89C51, mấy còn này thì -40<t<85,còn con LM7805 thì chỉ từ 0<t<125. Nên mình ko biế xử lý sao với nhiệt đô <0. Mình chỉ cần đo đến được -10 là ok rùi

Comment

Nguyên văn bởi anhdat Xem bài viết
          Vậy là bạn ko hiểu ý mình rối,tất nhiên con Lm335 là con cảm biến. Nhưng khi bạn đo nhiệt đô môi trường ,giả sử nó <0, vây thì trên mạch của bạn tất cả các thiết bị khác đều phải chịu nhiệt độ <0 ,như con ADC0804 hay IC ĂT89C51, mấy còn này thì -40<t<85,còn con LM7805 thì chỉ từ 0<t<125. Nên mình ko biế xử lý sao với nhiệt đô <0. Mình chỉ cần đo đến được -10 là ok rùi

đã hiểu ý của bạn.
          cần gì quan tâm nhiêu đến 7805 vậy.
          làm với cảm biến DS1820 đi nhé, dải đo là -55 đến +125 độ C

còn xử lý với nhiệt độ <0 thì làm 1 cái dây cảm biến cho cảm biến vào chỗ cần đo là okie, khi đó không cần quan tâm đến phải lo nghĩ cho 7805 hay con khác.

datasheet của nó đây: http://www.systronix.com/Resource/ds1820.pdf

Comment

Mình có biết về con này ,có đọc datasheet của nó,có cả cách mắc mạch của nó. Nhưng ko biết lập trỉnh bằng ASM dùng At89c51để hiển thị nhiệt độ khi dùng nó,bạn có thể chỉ mình được ko?cái đoạn code của nó và tài liệu về con DS18B20. Con này xuất 12 bít nên chính xác hơn.

Comment

Nguyên văn bởi trungBK Xem bài viết
              Mình có biết về con này ,có đọc datasheet của nó,có cả cách mắc mạch của nó. Nhưng ko biết lập trỉnh bằng ASM dùng At89c51để hiển thị nhiệt độ khi dùng nó,bạn có thể chỉ mình được ko?cái đoạn code của nó và tài liệu về con DS18B20. Con này xuất 12 bít nên chính xác hơn.
              Xem trong box 8051.
              AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
              Xem thêm tại Online Store ---> Click here
              Mob: 0982.083.106

Comment

Có lẽ anhdat nhét cả đống vào trong thùng lạnh.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Về tác giả

Collapse

anhdat Tìm hiểu thêm về anhdat

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X