Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về thuật ngữ chuyên ngành

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về thuật ngữ chuyên ngành

Các anh,em hiện đang học về điện tử,hôm nọ cả lớp thuyết trình kỹ thuật số,có khái niệm "mạch tổ hợp",vậy mà em toàn thấy diode,fet,transistor,zenner,mosfet.Các anh giải thích hộ em,"Mạch tổ hợp" chính xác là thế nào?
    Em cảm ơn trước.

Bạn xây một căn nhà, bạn phải mua sắt, thép, xi măng, gạch, ngói, sơn, gỗ... ,mỗi thứ một nơi . Đó là các "linh kiện rời".
    Có người xây một căn nhà, bán cho người mua đến ở. Người đó mua "mạch tổ hợp", hay IC.
    Người mua mua thêm gạch, gỗ,... làm cửa, làm hàng rào, làm sân, trang trí cổng ngõ... đó là các "linh kiện phụ trợ" để "mạch tổ hợp" hoạt động đúng chức năng, cũng như ngôi nhà được hoàn thiện để ở được, giống như ráp mạch với IC thì phải có thêm tụ, trở vv... thì cái IC đó mới hoạt động hoàn hảo. Không làm thêm thì thành nhà bỏ hoang, không có chức năng sử dụng.
    Hai cái nhà khác thiết kế giống như 2 con IC khác tên.
    vv...
    Đó là ví dụ gần gũi về "mạch tổ hợp".
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Hoho! Lớp thuyết trình về " mạch tổ hợp". Cho mình hỏi một câu nhé . Đừng tự ái nhé " Bạn học điện tử năm thứ mấy rồi?". Bác HTTTTH nói đúng đó. Bạn cứ hình dung đại loại là như thê. Và cũng có thế hình dung " Mạch tổ hợp là tích hợp của nhiều thứ vào một thứ".

Comment

Không nắm rõ thì hỏi,chứ việc gì phải hỏi "Bạn học điện tử năm thứ mấy rồi?",shock nhau thế?

Comment

Bạn hiểu nhầm ý mình rồi. Giả sử bạn học năm thứ nhất thì không nói làm gì? Nhưng nếu học năm thứ 3 or 4 về điện tử thì cần xem lại thôi. Kiến thức điện tử nếu ví như hồ Tây thì tôi đây mới chỉ biết đựoc 1/10 của cái ly uống rượu mà thôi. Bạn hiểu ý mình chứ?

Comment

không biết thì hỏi đó mới là người khôn!!!!!!!!! Học tập tốt bạn nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

mrzero064 Tìm hiểu thêm về mrzero064

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X