Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đèn led ic 74164

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• đèn led ic 74164

e làm mạch thì chạy đc rồi.e ghép 2 ic74164 với nhau . 5 chân đầu cho nối vs led màu vàng( mỗi chân ic là 10led có dùng tran , 5 chân tiếp theo là màu xanh dương ,còn lại là màu đỏ . led màu vàng vs màu đỏ sáng bt . còn led xanh có sáng nhưng không sáng hết công suất nói đúng hơn là chỉ lên như đưa nguôn,5v vào ấy . giúp e cái nhanh mọi người ơi ? help my

đưa mấy cái trị số với cái mạch mà bạn ráp lên đây xem thử,nói thế biết đường nào mà lần.

Led xanh mắc như thế nào,nối tiếp nhau hay song song,dùng điện trở bao nhiêu,led xanh có áp khoảng 3v lớn hơn led đỏ vàng,nếu dùng cùng 1 loại điện trở thì màu xanh sáng yếu hơn là đúng rồi.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

đấy mạch đây . chân 6,10.11,12 của ic 74164 ra led xanh dương .mỗi chân nối 10 led xanh dương , 10led đc mẵc // với nhau hết Click image for larger version

Name:	16LED.jpg
Views:	3
Size:	63.0 KB
ID:	1358350
      Attached Files

Comment

đưa mạch lên cũng chẳng rõ ràng,cậu lắp theo mạch nào,trên kia bảo có tran đệm mà mạch post lên thì chẳng có con nào.

Ghép 2 ic với nhau để chạy 16 led hay vẫn chạy như 8 led,nếu chạy 16 led thì bỏ con U3 nhé.
        Gmail:

Comment

đây mach chuẩn đây Click image for larger version

Name:	16LED.jpg
Views:	3
Size:	63.0 KB
ID:	1358355

Comment

Nguyên văn bởi ninhhp93 Xem bài viết
            e làm mạch thì chạy đc rồi.e ghép 2 ic74164 với nhau . 5 chân đầu cho nối vs led màu vàng( mỗi chân ic là 10led có dùng tran , 5 chân tiếp theo là màu xanh dương ,còn lại là màu đỏ . led màu vàng vs màu đỏ sáng bt . còn led xanh có sáng nhưng không sáng hết công suất nói đúng hơn là chỉ lên như đưa nguôn,5v vào ấy . giúp e cái nhanh mọi người ơi ? help my
            cái dòng màu xanh???
            Mình cần là cần coi cái chỗ mau xanh ấy,bạn lắp cái gi chỗ đó,thông số cũng như cách mắc.
            Gmail:

Comment

đây ae ơi ,để ý đèn màu xanh khó hiểu quá .

Comment

mình nghĩ bạn dùng ttl nên điện áp hơi kén mà nhiễu cao cần có nguồn lọc thật phẳng mạch thiết kế tốt còn vấn đề bạn nói bóng
                xanh sáng yếu hay mạnh bạn nên cân chỉnh lại phần hạn dòng cho led chứ
                .......SPKTNĐ////tandatvip@gmail.com...........

Comment

Nguyên văn bởi tandat_dt21 Xem bài viết
                  mình nghĩ bạn dùng ttl nên điện áp hơi kén mà nhiễu cao cần có nguồn lọc thật phẳng mạch thiết kế tốt còn vấn đề bạn nói bóng
                  xanh sáng yếu hay mạnh bạn nên cân chỉnh lại phần hạn dòng cho led chứ
                  a nhìn rõ đi lúc chạy 4 chữ màu vàng xong đến lượt màu xanh thi led màu xanh sáng rất yếu 1lúc sau nó mới sáng hơn đc 1 tý va vài dây tiép theo nó mới sáng rõ . e xem và nghiên cưứ kĩ rồi chắc led xanh ăn dòng lớn quá . ma không biết khăv phục kiểu gi đã thử dùng 2 nguồn riêng biệt rồi nhưng vẫn không dc

Comment

mình cũng đang gặp vấn đề tương tự, cao thủ ra tay đi

Comment

Nguyên văn bởi ninhhp93 Xem bài viết
                      a nhìn rõ đi lúc chạy 4 chữ màu vàng xong đến lượt màu xanh thi led màu xanh sáng rất yếu 1lúc sau nó mới sáng hơn đc 1 tý va vài dây tiép theo nó mới sáng rõ . e xem và nghiên cưứ kĩ rồi chắc led xanh ăn dòng lớn quá . ma không biết khăv phục kiểu gi đã thử dùng 2 nguồn riêng biệt rồi nhưng vẫn không dc
                      Cái quan trọng là mình cần bạn up cái nguyên lý đầy đủ mà bạn lắp,bao gồm phần tran kích 10 led mà bạn nói.Còn cái trên thì thiếu và ko hiêu rõ bạn muốn nó nháy kiểu gì,con IC thư 2 chân reset do chân 13 con thứ nhất điều khiển?

Bạn muốn người khác giúp thì cung cấp đầy đủ thông tin mạch bạn làm lên đây,úp mỗi cái nguyên lý mà thiếu thế thì có muốn giúp cũng chẳng biết giúp cái gì.
                      Gmail:

Comment

Lỗi trên do phần nguồn nuôi ko đủ và transitor đóng ko hết , bạn làm lại phần nguồn đi . Theo mình thì nguồn bạn dùng 12V DC , phần nguồn cho ic thì qua 7805 , còn phần nguồn cho transitor đẩy ra led thì dùng thẳng 12V luôn , dĩ nhiên là dùng trở cho led rồi . nếu post thì vẽ sơ đồ chi tiết 1 chút cho ng đọc còn hỉu ý đồ mình mún làm j , còn nhìn vào cái clip bạn quay , bạn thử xem lại xem có thấy cái j ko ? nhìn vào đấy mà phán đc bệnh thì cứ gọi là ........
                        ................. Pleiku .................... GIA LAI ...................

Comment

Nguyên văn bởi thi tran Xem bài viết
                          Lỗi trên do phần nguồn nuôi ko đủ và transitor đóng ko hết , bạn làm lại phần nguồn đi . Theo mình thì nguồn bạn dùng 12V DC , phần nguồn cho ic thì qua 7805 , còn phần nguồn cho transitor đẩy ra led thì dùng thẳng 12V luôn , dĩ nhiên là dùng trở cho led rồi . nếu post thì vẽ sơ đồ chi tiết 1 chút cho ng đọc còn hỉu ý đồ mình mún làm j , còn nhìn vào cái clip bạn quay , bạn thử xem lại xem có thấy cái j ko ? nhìn vào đấy mà phán đc bệnh thì cứ gọi là ........
                          mình khăc phục đc rồi . do dòng nguồn luôn ko đủ .hjhjhj .

Comment

Ủ là cái gì z mắy bác

Comment

Về tác giả

Collapse

ninhhp93 Tìm hiểu thêm về ninhhp93

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X