Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin hướng dẫn cách mắc nhiều led vào VDK !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin hướng dẫn cách mắc nhiều led vào VDK !

Tình hình là em muốn làm cái hộp led. Dùng IC 89c51. Với khoảng 1000 led siêu sáng Vàng. Mạch đã chạy ok hết rùi (với 32 led). Nhưng khi đến 500 thì sáng không nổi. Anh em nào biết các mắc xin chỉ giúp, cần gì xin cho em luôn cái tên linh kiện, có sơ đồ mắc nữa thì càng tốt. cảm ơn ae trước .
    (mỗi chân VĐK kéo khoảng 30 led).

cái này e biết đấy. e cũng vừa làm mạch 74164 khi lắp 7led thì sáng bt nhưng khi 1 chân kéo thêm 10 led thì không sáng nổi . kiếm cục biến áp 6v 1A chắc là đc .dùng tran để đệm nữa . e nói có gì không đúng mọi người bỏ qua nha . hjhj

Comment

Nguyên văn bởi jerrythanh Xem bài viết
      Tình hình là em muốn làm cái hộp led. Dùng IC 89c51. Với khoảng 1000 led siêu sáng Vàng. Mạch đã chạy ok hết rùi (với 32 led). Nhưng khi đến 500 thì sáng không nổi. Anh em nào biết các mắc xin chỉ giúp, cần gì xin cho em luôn cái tên linh kiện, có sơ đồ mắc nữa thì càng tốt. cảm ơn ae trước .
      (mỗi chân VĐK kéo khoảng 30 led).
      bạn mắc theo mạch này http://2.bp.blogspot.com/-fiv5fzgom6...4/s1600/aa.jpg. 1 chân 30 led thì bạn chia ra rồi mắc // lại.

Comment

Nguyên văn bởi ninhhp93 Xem bài viết
        cái này e biết đấy. e cũng vừa làm mạch 74164 khi lắp 7led thì sáng bt nhưng khi 1 chân kéo thêm 10 led thì không sáng nổi . kiếm cục biến áp 6v 1A chắc là đc .dùng tran để đệm nữa . e nói có gì không đúng mọi người bỏ qua nha . hjhj
        .
        Xin bạn chỉ mình dùng trans đệm là như thế nào, và dùng loại nào. mình có dùng thử trans c828 mà chả thấy ăn thua gì. vật vã hai ngày rùi. thank !

Comment

mình sẽ thử. mình cũng thử rùi hình như vẫn không được, để thử lại lần nữa xem.

Comment

Nguyên văn bởi nguyentot90 Xem bài viết
            bạn mắc theo mạch này http://2.bp.blogspot.com/-fiv5fzgom6...4/s1600/aa.jpg. 1 chân 30 led thì bạn chia ra rồi mắc // lại.
            cực B phải có trở nữa chứ nhỉ?
            Dùng c1815 hay C2383 cho khoẻ.
            ĐT: 0972 20 58 68
            Gmail:

Comment

hj tại thấy bình thường ko dùng trở cũng chạy >.< Còn nếu mắc trở thì Ic/100 = Ib, Rb = Vb/ Ib. >.<

Comment

bạn nam ơi cho mình biết rõ chút đi.mắc như thế nào nhĩ

Comment

bạn nam ơi cho mình biết rõ chút đi.mắc như thế nào nhĩ
                  Thì mắc như hình bạn trên kia đưa lên đó,bạn xác định chân BCE của tranzito rồi đấu nối như mạch trên.
                  Gmail:

Comment

thế thì thử như của bác này xem nhưng mắc // 30led với nhau hết , không mắc nối tiếp 5 led như mạch trên nha . chân B của tran nhớ cho điện trở vào là ok

Comment

hj tại thấy bình thường ko dùng trở cũng chạy >.< Còn nếu mắc trở thì Ic/100 = Ib, Rb = Vb/ Ib. >.<
                      dùng tran thì phải có trở vào chân B chứ bác

Comment

thế thì thử như của bác này xem nhưng mắc // 30led với nhau hết , không mắc nối tiếp 5 led như mạch trên nha . chân B của tran nhớ cho điện trở vào là ok
                        ko ai mắc như bạn hết,với mạch trên mỗi nhánh tiêu thụ 10mA,có 6 nhánh là 60mA.Còn cách của bạn thì 30 led tương đương với 30 nhánh vậy tổng là 300mA.Vậy cái nào tiêu thụ công suất nhiều hơn,cài nào tiết kiệm hơn.
                        Gmail:

Comment

nguồn bao nhiêu Vol mà chơi //30 led ta. >.< nếu 5V thì 1 nhánh 2led nối tiếp và nối tiếp thêm cái trở 100 ôm (sáng hơi mờ muốn sáng hơn thì trở nhỏ xuống tí ), 12V thì mắc như trên...Rãnh thì thêm trở chân B.ko thì khỏi vẫn dc ^^!

Comment

Click image for larger version

Name:	untitled.bmp
Views:	1
Size:	948.9 KB
ID:	1358477
                            anh em xem minh mac co sai gi khong. tinh hình là em dung nguon 12v cho day led, nhung khi mac vao thì den đã sáng mờ mờ, khi hiệu ứng chớp tắt thì cũng chớp nhưng nhìn không rõ lắm, để ý lắm mới thấy.
                            hay là vdk nguồn ra nhỏ quá. em không rành lắm, đã dùng trans, rùi nhưng vẫn không chớp tắt như ý được, mong cao thủ giúp dùm.

Comment

[ATTACH]41234[/ATTACH]
                              anh em xem minh mac co sai gi khong. tinh hình là em dung nguon 12v cho day led, nhung khi mac vao thì den đã sáng mờ mờ, khi hiệu ứng chớp tắt thì cũng chớp nhưng nhìn không rõ lắm, để ý lắm mới thấy.
                              hay là vdk nguồn ra nhỏ quá. em không rành lắm, đã dùng trans, rùi nhưng vẫn không chớp tắt như ý được, mong cao thủ giúp dùm.
                              cực B của tran dùng trở từ 2k2-4k7,mỗi nhánh led như vậy cần có trở hạn dòng,dùng định luật ohm để tính.Nều vdk cấp ko đủ dòng thì mỗi chân của vdk mắc 1 trở 4k7 lên nguồn 5v.
                              Gmail:

Comment

Về tác giả

Collapse

jerrythanh Tìm hiểu thêm về jerrythanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X