Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp mạch điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp mạch điện

Em mới lớp 9 , chưa biết gì mấy , chỉ biết đọc sơ sơ thôi , có chút vấn đề muốn hỏi

Mạch điện trên ạ :
    1 . Nguồn (+) cấp vào đâu và bao nhiêu V
    2 . Tụ C1 ,C3 điện dung và hiệu điện thế bao nhiêu ? C2 bao nhiêu V
    3 . R1=R2= 10.000 Ohm phải không ?
    4 . R3=R4=.....R12 = 330 Ohm phải không ạ ?
    5 . Tai các vị trí D1 ....D10 em muốn sử dụng 8 LED siêu sáng thì dùng R3...R12 = ???

1 . C1 bao nhiêu V ạ ?
    2 . C2 là kí hiệu loại tụ nào và bao nhiêu V ?

Thank các anh nhiều nhé

em còn nhỏ quá....hướng dẫn sẽ mất nhiều công lắm

Quang Nhat
    ---------------------------------------
    Yahoo :quangnhat85ls
    Mail :
    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
      em còn nhỏ quá....hướng dẫn sẽ mất nhiều công lắm

Giúp em đi anh

Comment

Nguyên văn bởi mrgaga Xem bài viết

Em mới lớp 9 , chưa biết gì mấy , chỉ biết đọc sơ sơ thôi , có chút vấn đề muốn hỏi

Mạch điện trên ạ :
        1 . Nguồn (+) cấp vào đâu và bao nhiêu V
        2 . Tụ C1 ,C3 điện dung và hiệu điện thế bao nhiêu ? C2 bao nhiêu V
        3 . R1=R2= 10.000 Ohm phải không ?
        4 . R3=R4=.....R12 = 330 Ohm phải không ạ ?
        5 . Tai các vị trí D1 ....D10 em muốn sử dụng 8 LED siêu sáng thì dùng R3...R12 = ???

1 . C1 bao nhiêu V ạ ?
        2 . C2 là kí hiệu loại tụ nào và bao nhiêu V ?

Thank các anh nhiều nhé
        Đầu tiên anh rất thik thú vì em còn ít tuổi mà đã ham mê tìm tòi rồi, như vậy là rất tốt, nhưng em phải cẩn thận vì nghịch điện rất nguy hiểm, em cần phải biết cơ bản về điện để có thể làm đc mạch này. Và anh sẽ trả lời 1 số câu hỏi của em
        Mạch 1
        1,Nguồn cấp là 5V cho dễ và an toàn. Nguồn ( + ) 5V sẽ cấp vào chân 4 hoặc 8 của IC 555 ( vì 2 chân này em mắc nối tiếp ) , còn IC 4017 thì cấp nguồn dương vào chân 16
        2,Tụ C1 và C3 là loại tụ gốm trên thân tụ ghi là 103 nó có điện dung là 10.000 pico Fara, vì nó là tụ ko phân cực nên hiệu điện thế của nó bạn ko cần phải nghĩ đâu ( vì ta dùng nguồn 5V nên ko sợ )
        Tụ C2 là tụ hóa có phân cực tính âm dương nên khi mắc cần phải chú ý hiệu điện thế và cực tính nếu ko nó sẽ nổ, trong mạch dùng tụ có điện dung 10mF (microFara ) hiệu điện thế là 6,3V ; 10V; 16V....đều đc vì nguồn mình dùng có 5V mà. Nhưng phải chú ý cực tính âm dương mắc cho đúng nhé, âm vào âm, dương vào dương
        3, R1 = R2 = 10K = 10.000 Ohm
        4, R3 -> R12 = 330 Ohm
        5, Nó có 10 Led nhưng em muốn lắp 8 Led thì em cứ lắp vào vị trí nào em thik trong 10 Led đấy. Lúc đó điện trở R3 -> R12 em cứ để nguyên đi vì quan trọng là dòng điện mà em sử dụng, nếu dòng cao quá thì em tăng trở lên cho đỡ hỏng Led
        Mạch 2
        1, C1 là tụ ko phân cực, em dùng tụ gốm là đc, như trong hình thì điện dung là 0,1mF hay là con tụ gốm nó ghi trên thân là 104 đấy, điện áp là tùy theo nguồn bạn sử dụng, miễn là điện áp của tụ phải cao hơn điện áp nguồn
        2, C2 là tụ hóa phân cực với điện dung là 1mF , điện áp phải cao hơn điện áp nguồn ra
        Vậy đủ chưa em? có gì khó khăn thì cứ hỏi em nhé, a cũng rất thik học hỏi nên anh luôn tôn trọng những người chịu khó học hỏi. Nhưng phải cẩn thận và tìm người gần em hiểu biết để giúp em lắp mạch nhé chứ ko gây cháy nổ thì mệt lắm
        Chào em, chúc em luôn vui và mạnh khỏe
        Trần Quang Định
        0932299590

Comment

Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
          Đầu tiên anh rất thik thú vì em còn ít tuổi mà đã ham mê tìm tòi rồi, như vậy là rất tốt, nhưng em phải cẩn thận vì nghịch điện rất nguy hiểm, em cần phải biết cơ bản về điện để có thể làm đc mạch này. Và anh sẽ trả lời 1 số câu hỏi của em
          Mạch 1
          1,Nguồn cấp là 5V cho dễ và an toàn. Nguồn ( + ) 5V sẽ cấp vào chân 4 hoặc 8 của IC 555 ( vì 2 chân này em mắc nối tiếp ) , còn IC 4017 thì cấp nguồn dương vào chân 16
          2,Tụ C1 và C3 là loại tụ gốm trên thân tụ ghi là 103 nó có điện dung là 10.000 pico Fara, vì nó là tụ ko phân cực nên hiệu điện thế của nó bạn ko cần phải nghĩ đâu ( vì ta dùng nguồn 5V nên ko sợ )
          Tụ C2 là tụ hóa có phân cực tính âm dương nên khi mắc cần phải chú ý hiệu điện thế và cực tính nếu ko nó sẽ nổ, trong mạch dùng tụ có điện dung 10mF (microFara ) hiệu điện thế là 6,3V ; 10V; 16V....đều đc vì nguồn mình dùng có 5V mà. Nhưng phải chú ý cực tính âm dương mắc cho đúng nhé, âm vào âm, dương vào dương
          3, R1 = R2 = 10K = 10.000 Ohm
          4, R3 -> R12 = 330 Ohm
          5, Nó có 10 Led nhưng em muốn lắp 8 Led thì em cứ lắp vào vị trí nào em thik trong 10 Led đấy. Lúc đó điện trở R3 -> R12 em cứ để nguyên đi vì quan trọng là dòng điện mà em sử dụng, nếu dòng cao quá thì em tăng trở lên cho đỡ hỏng Led
          Mạch 2
          1, C1 là tụ ko phân cực, em dùng tụ gốm là đc, như trong hình thì điện dung là 0,1mF hay là con tụ gốm nó ghi trên thân là 104 đấy, điện áp là tùy theo nguồn bạn sử dụng, miễn là điện áp của tụ phải cao hơn điện áp nguồn
          2, C2 là tụ hóa phân cực với điện dung là 1mF , điện áp phải cao hơn điện áp nguồn ra
          Vậy đủ chưa em? có gì khó khăn thì cứ hỏi em nhé, a cũng rất thik học hỏi nên anh luôn tôn trọng những người chịu khó học hỏi. Nhưng phải cẩn thận và tìm người gần em hiểu biết để giúp em lắp mạch nhé chứ ko gây cháy nổ thì mệt lắm
          Chào em, chúc em luôn vui và mạnh khỏe
          Thank anh nhiều lắm , cho em hỏi thêm cái nữa là : ở mạch 1 đấy ạ , thay vì dùng 1 LED mà e sử dụng 8 LED( D1 = D1' + D1'' + D1''' +.....+ D1''''''' ) mắc song song thì giá trị trở sẽ giảm bao nhiêu , tức là em sẽ dùng 8x10=80 LED đấy anh

Comment

để "khuếch đại lên 8 led" thì người ta có thể dùng một trong các cách sau:
            1. tăng nguồn lên khoảng 15v vì 555 và 4017 có thể dùng nguồn 15v, đồng thời từ chân q của 4017 rẽ ra 2 nhánh, mỗi nhánh gồm 1 trở 330 và 4 led nối tiếp.
            2. thêm 1 transistor npn như c1815 vào chỗ vị trí con led, chân b à chân + của led, chân e là chân - của led. chân C sẽ làm như sau.
            dùng nguồn 5v, nối song song 8 led nối tiếp 8 trở 330, 1 đầu vào nguồn +, đầu còn lại vào chân C,
            dùng nguồn 12 hay cao hơn, cứ tùy theo nguồn bạn sẽ tính được trở, giả sử dùng nguồn 12v, mỗi led mất 3v, nguồn 12 thì được 3 led (=9v) còn 3v rơi trên trở và transistor, coi dòng qua trở là 3mA, vậy tính được trở là 3000ohm, chọn 2k7 hoặc 3k3.
            thêm transistor npn vào chỗ led nhưng C nối nguồn +, chân b thế vị trí chân + của led, chân e nối vào chân + của led. kiểu này dùng nguồn chung với mạch, nếu nguồn cấp cho mạch vẫn là 5v thì rẽ nhánh 8 led nối tiếp 8 trở. chân e nối trở, rồi nối + của led, - của led nối mass, nối song song 8 nhánh giống vậy.
            Mobile: 0982263051

Comment

Về tác giả

Collapse

mrgaga Tìm hiểu thêm về mrgaga

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X