Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Khóa Điện Tử cần giúp đỡ!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Khóa Điện Tử cần giúp đỡ!!!!

tình hình là hôm trước lên mạng tìm tài liệu về mạch điện tử ứng dụng có tìm thấy 1 cái mạch Khóa Điện Tử dùng IC đếm CD4017 mà có một số chân ghi trong sơ đồ xem trong datasheet cũng ko biết là chân nào. bác nào cao tay chỉ giúp em xem mấy chân " MR,CP1,CP0,VCC,GND" là những chân nào ứng với CD4017 đc ko ạ. em xin cảm ơn!Click image for larger version

Name:	khoa dien tu.JPG
Views:	1
Size:	25.5 KB
ID:	1412656

bạn phải tự tra datasheet chứ vấn đề này mà cũng hỏi là sao được.
    chân MR là chân master reset (15)
    CP1 là chân enable là chân cho phép ic hoạt động (sô13 lưu ý nó tích cực mức thấp đó)
    CP0 là chân clock ( số 14, lấy xung đưa vào chân này thì mới chạy được)
    còn vcc số 16
    gnd số 8
    có vấn đề gì về con này thì cứ hỏi nha

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
      bạn phải tự tra datasheet chứ vấn đề này mà cũng hỏi là sao được.
      chân MR là chân master reset (15)
      CP1 là chân enable là chân cho phép ic hoạt động (sô13 lưu ý nó tích cực mức thấp đó)
      CP0 là chân clock ( số 14, lấy xung đưa vào chân này thì mới chạy được)
      còn vcc số 16
      gnd số 8
      có vấn đề gì về con này thì cứ hỏi nha
      cảm ơn anh toanddt nhé! em cũng xem datasheet xem rồi MR thì chắc là reset mấy chân cp0 với cp1 cũng đoán là chân clock nhưng ko chắc chắn nên hỏi ae trên điễn đàn cho chắc. anh cho em hỏi 1 câu trong phần giới thiệu vê mạch này tác giả có nói là:" Khi chế tạo bạn phải thêm vào các mạch bảo vệ hú còi khi ấn sai mã số ,hay không cho phép dò mã" anh có thể giúp em phần này đc ko và ở phần tín hiệu ra mở khóa mình có thể điều khiển bằng relay đc ko, ah còn mấy con Diot thì nên dùng loại nào ạ. em cảm ơn trước!
      Last edited by luong2092; 03-05-2012, 08:48.

Comment

mạch đó bạn lắp xong rồi à...mình cũng đã từng xem qua mà thấy sao phức tạp quá..với lại không hiểu ở chỗ những phiếm bấm là ngõ ra của con 4017 mà sao mà tác dụng dc..với lại mã số thì phải đặt trước đúng không thế muôn đặt số trước thì phải làm sao..??? nó chạy sao nữa giải thích dùm mình nhé

Comment

mạch này thì mình chưa làm. nhưng mà sơ đồ của mình thì đơn giản hơn nè.Click image for larger version

Name:	KHOADIENTU4017.jpg
Views:	1
Size:	167.3 KB
ID:	1360514
          cái led thứ nhất bạn có thể thay nó bằng cái loa
          còn led thứ 2 thì có thể thay bằng bất kỳ tải nào mà mình muốn điều khiển
          còn mấy nút nhấn theo thứ tự từ 1 tới 9 nha. như mạch này thì ta nhấn 1 rồi 5 rồi 9 thì khóa sẽ mở còn nếu nhấn sai thì đèn báo sẽ sáng lên

Comment

Nguyên văn bởi starboom Xem bài viết
            mạch đó bạn lắp xong rồi à...mình cũng đã từng xem qua mà thấy sao phức tạp quá..với lại không hiểu ở chỗ những phiếm bấm là ngõ ra của con 4017 mà sao mà tác dụng dc..với lại mã số thì phải đặt trước đúng không thế muôn đặt số trước thì phải làm sao..??? nó chạy sao nữa giải thích dùm mình nhé
            mạch này dễ hiểu mà cứ chịu khó ngồi mà ngẫm, tra datasheet các chân từ 0=>9 theo thứ tự rồi nhìn hình mà làm theo.

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
              mạch này thì mình chưa làm. nhưng mà sơ đồ của mình thì đơn giản hơn nè.[ATTACH=CONFIG]44404[/ATTACH]
              cái led thứ nhất bạn có thể thay nó bằng cái loa
              còn led thứ 2 thì có thể thay bằng bất kỳ tải nào mà mình muốn điều khiển
              còn mấy nút nhấn theo thứ tự từ 1 tới 9 nha. như mạch này thì ta nhấn 1 rồi 5 rồi 9 thì khóa sẽ mở còn nếu nhấn sai thì đèn báo sẽ sáng lên
              mạch này của bạn là chống trộm hay gợi ý cho dễ tìm ra pass thế @@
              ấn đúng số thì led ko sáng, ấn sai thì sáng...

Comment

Về tác giả

Collapse

luong2092 Tìm hiểu thêm về luong2092

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X