Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn <16v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn <16v

Mình có cục biến áp 220 ra 13v, bây giờ dùng tụ ntn để được nguồn 1 chiều <16v, tại các tụ trên board ampli chỉ 16v. Mong mọi người giúp đỡ. hiện tại đang mắc qua 1 cầu diode và 1 tụ 1000uF 16v nhưng loa vẫn còn ù lắm. Liệu có thể mắc // thêm nhiều tụ nhí để nắn dòng không ạ.

Nguyên văn bởi silv3R Xem bài viết
    Mình có cục biến áp 220 ra 13v, bây giờ dùng tụ ntn để được nguồn 1 chiều <16v, tại các tụ trên board ampli chỉ 16v. Mong mọi người giúp đỡ. hiện tại đang mắc qua 1 cầu diode và 1 tụ 1000uF 16v nhưng loa vẫn còn ù lắm. Liệu có thể mắc // thêm nhiều tụ nhí để nắn dòng không ạ.
    bạn có thể mắc thêm tụ để giảm nhiễu. còn hiện tượng ù là 1 phần do mass nữa bạn đi mass hình sao là nó giảm.

còn nguồn cho mạch lọc bạn nên cho qua con 7812 cho nó ổn định.
    email:
    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
      bạn có thể mắc thêm tụ để giảm nhiễu. còn hiện tượng ù là 1 phần do mass nữa bạn đi mass hình sao là nó giảm.

còn nguồn cho mạch lọc bạn nên cho qua con 7812 cho nó ổn định.
      Chạy bằng ắc quy 12v thì trong veo bác à, em lắp nguồn qua biến áp 13v qua 1 tụ 1000uF thì nghe ù, không dám lắp tụ 3300uF vào vì sợ cháy, hai lần cháy tụ 1000uF trên board rồi. nên lắp thêm tụ nhí tầm 10uF hay 100uF thì liệu có tốt hơn ko?

Comment

Chạy bằng ắc quy 12v thì trong veo bác à, em lắp nguồn qua biến áp 13v qua 1 tụ 1000uF thì nghe ù, không dám lắp tụ 3300uF vào vì sợ cháy, hai lần cháy tụ 1000uF trên board rồi. nên lắp thêm tụ nhí tầm 10uF hay 100uF thì liệu có tốt hơn ko?
        Lắp nguồn cho amply thì nên dùng tụ có điện dung lớn để lọc cho phẳng, dùng tụ điện dung nhỏ nguồn ra sẽ ko tốt. Khi lắp tụ bạn nên chú ý tới cực tính và điện áp chịu đựng
        Trần Quang Định
        0932299590

Comment

vậy là cái âmly cảu bạn ko đủ áp cấp cho nó nên nó mới kêu như vậy.
          bạn nên dùng cục biến áp khác có áp cao hơn áp hiện tại của cục biến áp đó,
          rùi thay cho nó em tụ lớn lên tại nguồn và output loa cho nó lọc tốt hơn
          chuyên cung cấp các thiết bị điện tử, điện công nghiệp, biến tần, plc, màn hình cảm ứng (HMI
          mail:
          mobile phone: 0966873918

Comment

bạn nghĩ vậy sai rồi nó chạy thường do quá áp hoặc lộn cực tụ mới cháy. bạn lắp tụ càng cao thì khả năng lọc sẽ sạch hơn. nhưng mà nguồn Acquy nó khác với nguồn biến áp. nếu bạn sợ cháy nữa thì bạn thay mấy con tụ đó có áp lên 50V hết đi
            email:

Comment

bạn nghĩ vậy sai rồi nó chạy thường do quá áp hoặc lộn cực tụ mới cháy. bạn lắp tụ càng cao thì khả năng lọc sẽ sạch hơn. nhưng mà nguồn Acquy nó khác với nguồn biến áp. nếu bạn sợ cháy nữa thì bạn thay mấy con tụ đó có áp lên 50V hết đi
              Nếu qua 2 tụ 3300uF thì liệu có cháy mấy tụ 16v kia không bác? Em mới kiếm được con 7809PI nên đang định lắp 2 tụ lớn và qua con này để chuyển điện về 9v. Trong cái board tivi vứt đi thấy có con 7312PI có phải là chuyển điện về 12v không em tra mà không ra datasheet con này.

Comment

Nguyên văn bởi biengoi_anh Xem bài viết
                vậy là cái âmly cảu bạn ko đủ áp cấp cho nó nên nó mới kêu như vậy.
                bạn nên dùng cục biến áp khác có áp cao hơn áp hiện tại của cục biến áp đó,
                rùi thay cho nó em tụ lớn lên tại nguồn và output loa cho nó lọc tốt hơn
                Cục biến áp này là cục biến áp của loa soundmax 4.1 chạy 3 con ic D2030A 13V 2.2A cục này dùng em nghĩ dư sức cho con 2x28w mua ngoài chợ

Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
                Lắp nguồn cho amply thì nên dùng tụ có điện dung lớn để lọc cho phẳng, dùng tụ điện dung nhỏ nguồn ra sẽ ko tốt. Khi lắp tụ bạn nên chú ý tới cực tính và điện áp chịu đựng
                lắp tụ lớn vào có ảnh hưởng gì tới mấy con tụ trên board không bác, lắp 2 con tụ 3300uF thì liệu mấy con 16v trên board có cháy không ? Em gà điện tử nên mong các bác chỉ dạy

Hên quá con 7312 đó em nhìn nhầm thì ra là 7812, giờ lắp qua 2 tụ 3300uF rồi qua con này về điện 12v vậy cảm ơn các bác tư vân
                Last edited by silv3R; 17-05-2012, 10:54.

Comment

Cục biến áp này là cục biến áp của loa soundmax 4.1 chạy 3 con ic D2030A 13V 2.2A cục này dùng em nghĩ dư sức cho con 2x28w mua ngoài chợ

lắp tụ lớn vào có ảnh hưởng gì tới mấy con tụ trên board không bác, lắp 2 con tụ 3300uF thì liệu mấy con 16v trên board có cháy không ? Em gà điện tử nên mong các bác chỉ dạy

Hên quá con 7312 đó em nhìn nhầm thì ra là 7812, giờ lắp qua 2 tụ 3300uF rồi qua con này về điện 12v vậy cảm ơn các bác tư vân
                  Mạch nguồn này thì tụ có điện dung lớn không có vấn đề gì đâu. Càng lớn càng tốt ko vấn đề gì
                  Trần Quang Định
                  0932299590

Comment

chắc ở đây bị ù là không phải bin nhiểu do mass hay nguồn một chiều trên tính hiệu vì dùng nguồn 12VDC của acquy thì nghe trong veo rồi. vậy ù là do nhiểu, theo mình nếu tụ lọc nguồn chính lọc vẩn bị ù nửa ở nguồn vào biến áp bạn nên lọc nhiểu cao tần và khử từ đi. ở cầu diode bạn lắp song song với 4 con diot nắn điện 4 con tụ gốm đê lọc gơn.
                    ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Cám ơn các bác đã tư vấn, em làm 1 đống tụ bây giờ không còn ù nữa, tụ nguồn qua 1 tụ 1000uF 16v 2 tụ 3300uF 25v qua tụ 220uF rồi qua 7812 cuối cùng thêm tụ nhí 0.47uF bây giờ không còn nghe tiếng ù ù nữa.
                      Cảm ơn mọi người đã tư vấn

Comment

Cám ơn các bác đã tư vấn, em làm 1 đống tụ bây giờ không còn ù nữa, tụ nguồn qua 1 tụ 1000uF 16v 2 tụ 3300uF 25v qua tụ 220uF rồi qua 7812 cuối cùng thêm tụ nhí 0.47uF bây giờ không còn nghe tiếng ù ù nữa.
                        Cảm ơn mọi người đã tư vấn

chơi thêm mấy con 10000uF nữa.
                        email:

Comment

chơi thêm mấy con 10000uF nữa.
                          Tụ 10000uF chắc đắt lắm. Đang còn mấy con 330uF 200V nữa nếu lọc trước khi vào biến áp được không nhỉ bác ? Dùng diode nắn dòng xoay chiều rồi qua tụ áp cao trước khi vào biến áp giống mấy cái nguồn máy tính đó.

Comment

Tụ 10000uF chắc đắt lắm. Đang còn mấy con 330uF 200V nữa nếu lọc trước khi vào biến áp được không nhỉ bác ? Dùng diode nắn dòng xoay chiều rồi qua tụ áp cao trước khi vào biến áp giống mấy cái nguồn máy tính đó.
                            muốn chết à. cắm thử đi. có pháo xem đấy
                            email:

Comment

Đen rồi 1 hồi sau tự nhiên vẫn nghe tiếng ù ù mở volume lên to thì tiếng ù to, nhỏ thì tiếng ù nhỏ, chắc do board rồi .
                              Và phát hiện tiếng ù chỉ xuất hiện khoảng 1/3 volume ở giữa, nghe có tiếng radio , để volume khoảng 1/3 đầu thỉ thoảng rất nhỏ có tiếng bụp nhẹ
                              Last edited by silv3R; 17-05-2012, 17:53.

Comment

Về tác giả

Collapse

silv3R Tìm hiểu thêm về silv3R

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X