Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Rắc rối về động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Rắc rối về động cơ

Chào các bạn ! Mình đang làm thử con robot dò đường dựa theo website http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/LFrobot/LFrobot.htm .Phần mạch đã xong nhưng khi lắp động cơ vào thì ôi thôi....... Khi mình cầm tay để nó tự do thì nó quay tít mù nhưng mình cứ đặt xuống đất thì nó tịt luôn động cơ của mình là loại 6V mình đã nối với 9V rồi mà vẫn ko dc.
    Cái DC mình lấy từ xe đồ chơi nó chạy máu lắm thế mà khi lắp vào xe thì ko chạy được ( xe của mình rất nhẹ ) mình thử 12 V thì nó chỉ chạy dc 1 ít là dừng Mình đoán là do moment của nó bé .
    Liệu mình nên thay bằng động cơ loại nào ?.Có cách nào làm tăng moment của DC không? Mình định thay bằng 12V có dc ko? .Hix mình đánh vật với nó cả chiều nay ko dc
    Nhân tiện đây các bạn cho mình hỏi : thuật toán dò đường bằng Cdùng khoảng 5 sensor như thế nào không ? MÌnh đang muốn lập trình cho 5 sensor nhưng ko bit bắt đầu ntn
    Cảm ơn các bạn nhé !!!!!
    Attached Files

Nguyên văn bởi duongbk Xem bài viết
    Chào các bạn ! Mình đang làm thử con robot dò đường dựa theo website http://www.kmitl.ac.th/~kswichit/LFrobot/LFrobot.htm .Phần mạch đã xong nhưng khi lắp động cơ vào thì ôi thôi....... Khi mình cầm tay để nó tự do thì nó quay tít mù nhưng mình cứ đặt xuống đất thì nó tịt luôn động cơ của mình là loại 6V mình đã nối với 9V rồi mà vẫn ko dc.
    Cái DC mình lấy từ xe đồ chơi nó chạy máu lắm thế mà khi lắp vào xe thì ko chạy được ( xe của mình rất nhẹ ) mình thử 12 V thì nó chỉ chạy dc 1 ít là dừng Mình đoán là do moment của nó bé .
    Liệu mình nên thay bằng động cơ loại nào ?.Có cách nào làm tăng moment của DC không? Mình định thay bằng 12V có dc ko? .Hix mình đánh vật với nó cả chiều nay ko dc
    Nhân tiện đây các bạn cho mình hỏi : thuật toán dò đường bằng Cdùng khoảng 5 sensor như thế nào không ? MÌnh đang muốn lập trình cho 5 sensor nhưng ko bit bắt đầu ntn
    Cảm ơn các bạn nhé !!!!!
    Xe đồ chơi có dùng hộp giảm tốc không? Xe của bạn có dùng hộp giảm tốc không? Dùng 9 V cho động cơ 6 V đã là không nên rồi, không nên đẩy lên đến 12 V nữa.

Hộp giảm tốc sẽ cho phép bạn tăng mômen.

Thân,
    Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Cảm ơn bác namqn !
      Sau 12 hồi để ý lại cái xe đồ chơi thì em thấy nó có cơ cấu bánh răng để giảm tốc bác ạ .Sáng nay em ra chợ mua 1 cặp 30k /1con 12V chạy OK rồi . À bác cho em hỏi luôn là tại sao gắn bộ giảm tốc thì lại tăng moment ?

Tiện đây các bác cho em hỏi luôn về cái dò đường dùng 5 sensor nhé
      Cảm ơn các bác nhiều !!!!!!!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

duongbk Tìm hiểu thêm về duongbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
      X