Thông báo

Collapse
No announcement yet.

???Mạch Rung DC to AC????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ???Mạch Rung DC to AC????

Em muốn lắp một bộ rung từ 12V (lấy từ acquy) ra 220V AC để ...xem tivi những lúc mất điện luân phiên cho đỡ buồn.
    Mong các bác chỉ giáo dùm em (mạch càng đơn giản càng tốt). Em thấy thợ điện họ lắp bộ rung rất đơn giản chỉ phối hợp biến áp và trans thôi.Thanks các bác nhiều....
    |

Mạch điện thì đơn giản. nhưng phải chọn biến áp phù hợp
    sơ đồ nay:
    Attached Files
    Last edited by pvdon; 04-04-2008, 12:47.

Comment

lạ ở chỗ là em tháo thử một bộ do thợ "chế" ra thì đơn giản đến giật mình, ko cần ic tạo dao động, chỉ toàn một dãy trans công suất lớn (loại vỏ nhôm) mắc song song, có thêm một tụ và hai con trở (toàn loại chịu đc điện áp lớn).
      dỡ tiếp biến áp ra thì thấy người ta quấn rất ít vòng, sơ cấp chỉ có 46 vòng chia làm hai cuộn đối xứng; hai cuộn đối xứng này được mắc với dãy trans ở trên (em chẳng biết người ta mắc kiểu j)....nói tóm lại là thô sơ mà lại hiệu quả.
      Em chỉ cần có đc 220V và công suất đủ lớn thôi, tần số ko quan trọng!!!
      |

Comment

Tôi có cái mạch nè gọn hơn nhiều
        [ATTACH]D:\Orcad\12len220[/ATTACH]

Comment

tui thay mach nay dung bien ap 220/2A thi khong on chut nao?!nhu the thi lam sao du dc 500W!

Comment

Em tháo bộ rung ấy ra thấy mạch nó chỉ có thế này:

Sory tại ko có orcad!
            Trong thực tế thì hai trans trên là hai dãy trans mắc song song, mỗi dãy tới 8 con liền!!!!!
            Em chẳng hiểu tại sao như vậy thôi mà nó vẫn chạy.????
            Các bro giải thích dùm! Thanksss!!!!!
            Last edited by chiensy195; 04-04-2008, 20:31.
            |

Comment

bác nào biết giải thích hộ em dùm coi!!!!!thankssss!!!
              |

Comment

Trên diễn dàn có nói về mạch này mà bạn : mạch blocking. Bạn có thể tìm hiểu thêm ở sách KỸ THUẬT XUNG . Chào bạn

Comment

chiensy195 oi,ban co the ghi ro so vong day tung cuon va kich thuoc day dc k.?minh quan thu ma sao no k chay.chi thay tra dien ve nguon manh lam.mong ban tra loi som minh nha,neu dc thi lien lac qua mail jum minh cung dc lvn0108@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi chiensy195 Xem bài viết
                    Em tháo bộ rung ấy ra thấy mạch nó chỉ có thế này:

Sory tại ko có orcad!
                    Trong thực tế thì hai trans trên là hai dãy trans mắc song song, mỗi dãy tới 8 con liền!!!!!
                    Em chẳng hiểu tại sao như vậy thôi mà nó vẫn chạy.????
                    Các bro giải thích dùm! Thanksss!!!!!
                    tôi cũng có cái mạch như thế này nhưng L1 mỗi cuộn 25 vòng, L2 mỗi cuộn 10 vòng, 20 ôm thay bằng 240 ôm, 2N3055 mỗi bên lắp song song 2 con, có thêm 1 điện trở công suất 10 ôm nối từ cực âm vào đầu con 120 ôm ( đầu không nối vào cực dương), L3 khoảng 500 vòng. Có lần thử tháo con 10 ôm ra thì nó vẫn chạy nhưng 2N3055 thì nóng lắm, mạch của bạn đơn giản thật nhưng nhiều tranzito quá

Comment

Nguyên văn bởi chiensy195 Xem bài viết
                      lạ ở chỗ là em tháo thử một bộ do thợ "chế" ra thì đơn giản đến giật mình, ko cần ic tạo dao động, chỉ toàn một dãy trans công suất lớn (loại vỏ nhôm) mắc song song, có thêm một tụ và hai con trở (toàn loại chịu đc điện áp lớn).
                      dỡ tiếp biến áp ra thì thấy người ta quấn rất ít vòng, sơ cấp chỉ có 46 vòng chia làm hai cuộn đối xứng; hai cuộn đối xứng này được mắc với dãy trans ở trên (em chẳng biết người ta mắc kiểu j)....nói tóm lại là thô sơ mà lại hiệu quả.
                      Em chỉ cần có đc 220V và công suất đủ lớn thôi, tần số ko quan trọng!!!
                      Ko phân tích được mạch thì bạn ko làm được đâu. Ko đơn giản chỉ là lắp đúng sơ đồ là chạy đâu. Nếu mắc xong mạch ko chạy thì bạn định làm gi

Comment

Ờ_mấy cái này lại bloking à. Mình thì hay dùng TL494_tuy có khó hơn chút xíu nhưng vẫn tốt.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                        Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Nguyên văn bởi ck_dmr Xem bài viết
                          tôi cũng có cái mạch như thế này nhưng L1 mỗi cuộn 25 vòng, L2 mỗi cuộn 10 vòng, 20 ôm thay bằng 240 ôm, 2N3055 mỗi bên lắp song song 2 con, có thêm 1 điện trở công suất 10 ôm nối từ cực âm vào đầu con 120 ôm ( đầu không nối vào cực dương), L3 khoảng 500 vòng. Có lần thử tháo con 10 ôm ra thì nó vẫn chạy nhưng 2N3055 thì nóng lắm, mạch của bạn đơn giản thật nhưng nhiều tranzito quá
                          anh có thể vẽ mạch cho em được không?
                          Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
                          Keep moving forward...

Comment

biến áp xung hay biến áp thường vậy.thay 2 con 3050 bằng h882 đ
                            ược không ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

chiensy195 Tìm hiểu thêm về chiensy195

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X