Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác phân tích dùm em nguyên lý mạch này với ạ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bác phân tích dùm em nguyên lý mạch này với ạ

khó hiểu chỗ đèn Q2 quá ạ

giống mạch ổn áp nguồn của tivi sam sung đen trắng

Comment

À! cái đèn Q2 này nó nhận biết điện áp ra ở chân C của Q1 tăng hay giảm để điều chỉnh độ dẫn mạnh hay yếu của đèn Q1=> ổn định áp ra tải. VR1 để điều chỉnh điện áp lấy mẫu...tức là điều chỉnh cái mức độ điều chỉnh của Q1 ấy, bạn hiểu ý mình không nhể? Hix! ăn nói tối nghĩa nó khổ thế đấy.

Comment

To Lẩm Cẩm : Vâng đúng là cái mạch ổn áp tv đen trắng đó ạ em đang học về linh kiện và cơ bản mà khó như lên trời vậy

To Notrinos : Vâng nói như bác thì em hiểu ạ, nhưng em muốn biết cụ thể hơn nữa VD là đèn Q2 nhận biết và so sánh như thế nào về điện áp ra so với điện áp chuẩn để điều khiển Q1 ạ

TRong sách giải thích thế này ạ

Giả sử : Khi điện áp vào tăng => điện áp ra tăng => điện áp chân E đèn Q2 tăng nhiều hơn chân B ( do có Dz gim từ chân E đèn Q2 lên Ura, còn Ulm chỉ lấy một phần Ura ) do đó UBE giảm => đèn Q2 dẫn giảm => đèn Q1 dẫn giảm => điện áp ra giảm xuống.
        Em chưa hiểu chỗ "điện áp chân E lại tăng nhiều hơn chân B"

Comment

...Em chưa hiểu chỗ "điện áp chân E lại tăng nhiều hơn chân B"
          Vấn đề là như thế này nè bạn :
          Điện áp đầu ra Vo = Vdz + Vr4. Khi Vo tăng thì Vr4 tăng (do dz là zener ổn áp nên Vdz không tăng mặc dù Vo tăng) -> Vr4 tăng là Ve Q2 tăng -> Q2 có Ube giảm -> Q2 dẩn yếu hơn -> Q1 dẩn giảm -> Vo giảm. Lý luận tương tư cho Vo giảm.
          Chúc thành công.

Comment

Ve = Vout - VDz, Vb = k.Vout (k<1)
            Nếu áp ra tăng lượng dV thì:
            Ve = (Vout+dV)-VDz, Vb = k(Vout+dV)
            => Ve cũng tăng thêm dV, trong khi Vb chỉ tăng thêm (k.dV) < dV (vì k<1)
            Phen này ông quyết buôn băng dính,
            Vừa bán vừa hm... hm... cũng đắt hàng.

Comment

Về tác giả

Collapse

coofhair Tìm hiểu thêm về coofhair

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X