Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về mạch chớp với 555 - 4017 với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về mạch chớp với 555 - 4017 với

Chào các bác, em ko phải là dân ĐT nên chỉ mò mẩn làm đc sơ sơ chứ hem biết nhiều ah, sau vài ngày ngâm cứu em download Protues về để vẽ mạch mô phỏng con 555 vs 4017, trên mạch mô phỏng trong Protues thì chạy rất ok xong em Test trên Test Board thử thì mạch của em cũng chạy ok luôn, em bắt đầu vẽ mạch in nói vẽ chứ thực ra em dùng chế độ auto trong protues cả hi..hi chỉ sắp xếp linh kiện lại thui.

Mệt cái chổ mạch in này hic..hic em test tren Protues vs Test Board thì tất cả đều ok nhưng khi em làm mạch in xong thì lại ko ok tí nào, nó bị một số lổi sau mà em hok biết là bi cái gì huhuhu...

1/ Đèn chớp nhiều lúc ko đúng nhịp (em Test = Acpuy xe máy 12v 3A, có thử dùng Tụ 2200uf để lọc nguồn luôn)
    2/ Đèn hok sáng hết công xuất như trên Test board ( Led 1w ạh)

Em đã kiểm tra Trans, Tụ, Ic, và mạch đều hok bị chạm tất cả đều ok hết cả, khi đem các ic vs Trans qua Test board đêu ok hết nhưng lắp vào mạch in thì lại gập vấn đề hix..hix
    Mong các bác giúp em ạh, Em có gữi kèm file mạch in vs mạch mô phỏng các bác xem hộ em ah

Đây là Video:
    Trên Mạch: MVI_1657.avi - YouTube
    Trên Test Board: Police - YouTube

Click image for larger version

Name:	2.bmp
Views:	1
Size:	691.6 KB
ID:	1413264

Name:	1.bmp
Views:	2
Size:	571.1 KB
ID:	1413265

up ảnh mạch in lên đây.
    ĐT: 0972 20 58 68
    Gmail:

Comment

mạch này có diode không, nếu không thì lắp vào , nếu có tran thì kiểm tra chân con 4017 đúng tương úng đầu ra chưa, mình ít khi vẽ mạch tự động lắm
      SĐt: 01238004961

Comment

Nguyên văn bởi Love@i Xem bài viết
        Chào các bác, em ko phải là dân ĐT nên chỉ mò mẩn làm đc sơ sơ chứ hem biết nhiều ah, sau vài ngày ngâm cứu em download Protues về để vẽ mạch mô phỏng con 555 vs 4017, trên mạch mô phỏng trong Protues thì chạy rất ok xong em Test trên Test Board thử thì mạch của em cũng chạy ok luôn, em bắt đầu vẽ mạch in nói vẽ chứ thực ra em dùng chế độ auto trong protues cả hi..hi chỉ sắp xếp linh kiện lại thui.

Mệt cái chổ mạch in này hic..hic em test tren Protues vs Test Board thì tất cả đều ok nhưng khi em làm mạch in xong thì lại ko ok tí nào, nó bị một số lổi sau mà em hok biết là bi cái gì huhuhu...

1/ Đèn chớp nhiều lúc ko đúng nhịp (em Test = Acpuy xe máy 12v 3A, có thử dùng Tụ 2200uf để lọc nguồn luôn)
        2/ Đèn hok sáng hết công xuất như trên Test board ( Led 1w ạh)

Em đã kiểm tra Trans, Tụ, Ic, và mạch đều hok bị chạm tất cả đều ok hết cả, khi đem các ic vs Trans qua Test board đêu ok hết nhưng lắp vào mạch in thì lại gập vấn đề hix..hix
        Mong các bác giúp em ạh, Em có gữi kèm file mạch in vs mạch mô phỏng các bác xem hộ em ah

Đây là Video:
        Trên Mạch: MVI_1657.avi - YouTube
        Trên Test Board: Police - YouTube

[ATTACH]46681[/ATTACH]
        [ATTACH]46682[/ATTACH]
        Nhìn vào sơ đồ nguyên lý, mình thấy chưa hợp lý ở chỗ: Khi Transistor dẫn nếu bạn dùng nguồn 12V của acquy và do bạn không dùng điện trở nên mình tính được điện áp đặt lên Led sẽ là 12 - 0,7 = 11,3V. Điện áp này quá lớn sẽ khiến Led sáng không bình thường, khả năng cháy là rất cao nếu dùng lâu.
        Bạn thử mắc nối tiếp vào mỗi led 1 con điện trở 1k xem sao!

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
          up ảnh mạch in lên đây.
          Đã xem mạch in và nguyên lý.
          Tranzito chưa có trở cực B,led chưa có trở hạn dòng.
          Gmail:

Comment

Cám ơn các bác rất nhiều, em sử dụng led 1W và có 1 bộ nguồn 12v ra 3v cho led nằm riêng bên ngoài chứ không nằm trên mạch ah, nhưng em không hiểu tại sao trên Test Board em lắp như trên mạch đó thì lại chạy rất ok ko bị lỗi gì cả

Video: http://youtu.be/VMwB4aOFWu4
            Test Board:

Name:	62ef18b6b1b4c490feb3d053669b52cd_46105779.img1690.jpg
Views:	1
Size:	312.0 KB
ID:	1362762
            Last edited by Love@i; 14-06-2012, 16:41.

Comment

bạn lắp R cho led chưa, chưa thì lắp đi, không chớp thêm mấy phát là chết
              thay con diode = 4148 đi
              xem mổ hàn nhiệt độ thế nào, có gắn đế ic không, nếu nóng quá thì chết hay đại loại thế
              chân B của tran nối thêm trở 4.7k
              đưa file mạch in thì mới biết

Comment

Led thì em có dùng cái mạch điện tử nắng 12v - 3v ở ngoài rồi ạh nên hok biết cần thêm R vào mạch ko , em dùng led 1w hình như là 4 hay 500mA thì phải IC thì em dùng đế cấm ạh, IC hok chết vì em có tháo 2 con ra lắp qua test board test chạy thì ok hết ko vấn đề gì, em cũng đã thay thử 2 con mới vào cũng vẫn bị thế, trên test board em cũng dùng 4 con diot 4007 chạy cũng rất ok luon nhưng lên mạch thì lại gập vấn đề. Như trên em đã nói là trên test board thì mạch chạy chuẩn nhưng qua mạch in thì ko chuẩn tẹo nào hix, mạch in và sơ đồ mạch em có đính kém bên trên đó ạh mong các bác pro zup em ạh

Comment

Led thì em có dùng cái mạch điện tử nắng 12v - 3v ở ngoài rồi ạh nên hok biết cần thêm R vào mạch ko , em dùng led 1w hình như là 4 hay 500mA thì phải IC thì em dùng đế cấm ạh, IC hok chết vì em có tháo 2 con ra lắp qua test board test chạy thì ok hết ko vấn đề gì, em cũng đã thay thử 2 con mới vào cũng vẫn bị thế, trên test board em cũng dùng 4 con diot 4007 chạy cũng rất ok luon nhưng lên mạch thì lại gập vấn đề. Như trên em đã nói là trên test board thì mạch chạy chuẩn nhưng qua mạch in thì ko chuẩn tẹo nào hix, mạch in và sơ đồ mạch em có đính kém bên trên đó ạh mong các bác pro zup em ạh
                  mạch in làm ra bị nhiễu do nhiều lý do,thử lấy con tụ 104 lọc nhiễu nguồn xem sao,mắc sát vào chân 16.
                  mạch in chạy có thể sinh ra nhiễu.

P/S: đã xem lại mạch in 1 lần nữa,khả năng mạch in bị nhiễu rồi,chạy dây lung tung hết,mà dây nhỏ quá.
                  Last edited by hoangnam555; 15-06-2012, 00:23.
                  Gmail:

Comment

Nếu mọi thứ đã chuẩn như bạn nói thì mình nghĩ vấn đề nằm ở chỗ con biến trở tinh 104W của bạn đó. Bạn thử chỉnh lại con biến trở đó ở trên mạch xem sao, muốn chúng có giá trị như nhau thì lấy đồng hồ vạn năng ra mà đo.

Comment

theo tôi. bạn nên kiểm tra lại tính thực tế của các linh kiện. xem các giá trị có phù hợp không. Cách đây 1 tháng tôi có học và thực hành mạch này trên lớp. chạy rất ok. bạn nên kiểm tra nguồn vào, các điện trở phân áp, các tụ có đúng chưa. nếu thích thì gửi mail cho tôi. tôi gửi cái sơ đồ nguyên lí mạch này cho mà lắp. mail của tôi là: svphucv2@gmail.com chúc may mắn.

Comment

dây mạch in bạn nên đi từ 30 trở lên, chỉ khi mạch to quá mới đi dây 20, thử vẽ mạch in khác đi, vẽ tay

Comment

Nguyên văn bởi svphucv2 Xem bài viết
                          theo tôi. bạn nên kiểm tra lại tính thực tế của các linh kiện. xem các giá trị có phù hợp không. Cách đây 1 tháng tôi có học và thực hành mạch này trên lớp. chạy rất ok. bạn nên kiểm tra nguồn vào, các điện trở phân áp, các tụ có đúng chưa. nếu thích thì gửi mail cho tôi. tôi gửi cái sơ đồ nguyên lí mạch này cho mà lắp. mail của tôi là: svphucv2@gmail.com chúc may mắn.
                          Cám ơn bác nhiều ạh, tại em làm trên Test Board thì nó chạy bt và ko gập vấn đề gì chỉ khi làm trên mạch in mới bị thui ạh nên em mới điên đầu hix, còn em học bên ĐHọa nên ĐT em hok biết đường đâu mà lần hihi

Comment

Cám ơn bác nhiều ạh, tại em làm trên Test Board thì nó chạy bt và ko gập vấn đề gì chỉ khi làm trên mạch in mới bị thui ạh nên em mới điên đầu hix, còn em học bên ĐHọa nên ĐT em hok biết đường đâu mà lần hihi
                            Cho nên mới nói nó bị ở cái khâu mạch in,rõ ràng vậy rồi còn gì.
                            Gmail:

Comment

Em đang vẽ lại mạch in với đường đồng là T40 xem ntn, hok đc nữa thì vẽ = tay hihi... em cứ tưởng máy vẽ thì ok hết chứ tại em ve đi vẽ lại rất nhiều lần và làm hết 5 6 cái mạch rùi mà nó vẫn thế hix... gập em gà ĐT nên hok biết nó lỗi chổ nào để mừ Fix ~~! cứ lỗi là làm mạch in khác ~~!

Comment

Về tác giả

Collapse

Love@i Tìm hiểu thêm về Love@i

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X