Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp hướng dẫn làm nam châm điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp hướng dẫn làm nam châm điện

Chào các bác!
    Hiện tại em đang cần làm 1 cái nam châm điện nho nhỏ nhưng do không biết phải mua lõi sắt non ở đâu (tại TP.HCM) nên em đã làm thử 1 cái với lõi nam châm là khối sắt silic bên trong một cái biến áp nhỏ. Nhưng khi nạp điện thì phát hiện lực hút rất yếu và diện tích mặt hút từ lại nhỏ. Số vòng dây em quấn quanh lõi sắt là khoảng 650vòng (dây 0.4mm) và không thể quấn thêm do khối sắt này nhỏ quá. Vấn đề khác là do cái mô hình sử dụng nó có thể phải di chuyển linh hoạt và cũng không tiện lằng nhằng dây nhợ nên nguồn điện của nó lúc đầu em dùng thử là 1 cái ắc quy 12v nhưng vẫn không đủ mạnh để cái nam châm hoạt động theo đúng yêu cầu mà nếu dùng 2 hay 3 bình ắc quy thì lại quá cồng kềnh và đắt tiền. Em chuyển qua dùng pin, em đã nối khoảng 20 cục pin loại 1.5v và sau đó lại nối thêm 10 cục pin loại 9v vào kết quả lực hút có mạnh lên thật nhưng cũng không đạt yêu cầu (nó chỉ hút được 1con dao tem ở khoảng cách 2cm theo chiều thẳng đứng).
    Vấn đề hiện giờ là em nhờ các bác chỉ giúp em:
    1. Chỗ mua lõi sắt non hay các chất liệu tương tự có thể làm nam châm điện ở TP.HCM. Em cần một khối trụ hay khối vuông đều được cao khoảng 8-10cm diện tích mặt khoảng 25cm2 (đây cũng là diện tích hút mà em cần).
    2. Nhờ các bác tính giúp em với khối sắt trên em phải quấn khoảng bao nhiêu vòng dây, sử dụng nguồn điên có chỉ số bao nhiêu (em chỉ muốn dùng pin các bác cố giúp em), em phải quấn khoảng bao nhiêu vòng dây với dây có tiết diện bao nhiêu để cuối cùng em có được một cái nam châm hút được 1 con dao tem ở khoảng cách 15-20cm theo chiều thẳng đứng.
    (Em có nghĩ nếu nối nhiều cục pin lại điện áp nó vẫn yếu vậy em dùng linh kiện của cái vợt muỗi được không. Em thấy muỗi bay vướng vào vợt nổ đôm đốp vậy chắc điện của nó cũng mạnh lắm các bác nhỉ)
    Nhờ các bác tính giúp em với! Cảm ơn các bác đã đọc qua bài này!

Sao không mua cho lẹ nhỉ?

Comment

Yêu cầu cao quá khó thực hiện , nam châm trắng đất hiếm đường kính 2 tấc chỉ hút được dao lam mỏng ở khoảng cách 15 cm dao lớn hơn như dao gọt trái cây phải để gần hơn 5 cm mới hút .

Comment

Nguyên văn bởi minhtri_1246 Xem bài viết
        Chào các bác!
        Hiện tại em đang cần làm 1 cái nam châm điện nho nhỏ nhưng do không biết phải mua lõi sắt non ở đâu (tại TP.HCM) nên em đã làm thử 1 cái với lõi nam châm là khối sắt silic bên trong một cái biến áp nhỏ. Nhưng khi nạp điện thì phát hiện lực hút rất yếu và diện tích mặt hút từ lại nhỏ. Số vòng dây em quấn quanh lõi sắt là khoảng 650vòng (dây 0.4mm) và không thể quấn thêm do khối sắt này nhỏ quá. Vấn đề khác là do cái mô hình sử dụng nó có thể phải di chuyển linh hoạt và cũng không tiện lằng nhằng dây nhợ nên nguồn điện của nó lúc đầu em dùng thử là 1 cái ắc quy 12v nhưng vẫn không đủ mạnh để cái nam châm hoạt động theo đúng yêu cầu mà nếu dùng 2 hay 3 bình ắc quy thì lại quá cồng kềnh và đắt tiền. Em chuyển qua dùng pin, em đã nối khoảng 20 cục pin loại 1.5v và sau đó lại nối thêm 10 cục pin loại 9v vào kết quả lực hút có mạnh lên thật nhưng cũng không đạt yêu cầu (nó chỉ hút được 1con dao tem ở khoảng cách 2cm theo chiều thẳng đứng).
        1. Chỗ mua lõi sắt non hay các chất liệu tương tự có thể làm nam châm điện ở TP.HCM. Em cần một khối trụ hay khối vuông đều được cao khoảng 8-10cm diện tích mặt khoảng 25cm2 (đây cũng là diện tích hút mà em cần).
        2. Nhờ các bác tính giúp em với khối sắt trên em phải quấn khoảng bao nhiêu vòng dây, sử dụng nguồn điên có chỉ số bao nhiêu (em chỉ muốn dùng pin các bác cố giúp em), em phải quấn khoảng bao nhiêu vòng dây với dây có tiết diện bao nhiêu để cuối cùng em có được một cái nam châm hút được 1 con dao tem ở khoảng cách 15-20cm theo chiều thẳng đứng.
        (Em có nghĩ nếu nối nhiều cục pin lại điện áp nó vẫn yếu vậy em dùng linh kiện của cái vợt muỗi được không. Em thấy muỗi bay vướng vào vợt nổ đôm đốp vậy chắc điện của nó cũng mạnh lắm các bác nhỉ)
        với yêu cầu cao như vậy [lực hút cách xa 20 cm] mà chỉ làm nam châm nho nhỏ lại dùng pin là 1 điều không thực hiện được.

Comment

đọc xong cái lòi con mắt ra ngoài luôn. chắc bác này làm thơ văn hay lắm đây.
          bác kiếm mạch từ trong cái công tơ điện ấy rồi thây dây khác.
          email:
          chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Chào các bác!
            Bạn thử theo cách này xem sao:
            Cái nam châm này cần hai loạI dây, dây lớn và dây nhỏ.
            Dây lớn dùng xung điện cao áp từ tụ điện,
            Dây nhỏ dùng điện từ các cục pin,Accu
            Hoặc dùng 1 loạI dây cho hai điện thế :400vdc và 12 vdc

Còn mạch điện thì cần một mạch đổI điện từ pin 1,5v hoặc 3 v thành 400v dc(có thể lấy từ mạch đèn Flash của máy chụp hình),nạp vào tụ điện,sau dó cho tụ xả qua cuộn dây vớI cường độ cao(có thể dùng Thyristor điều khiển),(trị số tụ và đường kính dây dây quấn,số vòng dây ,tiết diện và chiều dài lõi sắt,thì phảI tự làm thử vài lần để đạt yêu cầu) dùng mạch vợt muỗI thì điện áp ra quá cao,khộng thích hợp vớI các tụ có điện dung lớn.
            Khi vật hít (ví dụ lưỡI dao mỏng dẵ dính vào lọI sắt rồI thì điện từ vài cục pin cũng có thể làm nó không rơi xuống)

Comment

Nguyên văn bởi silv3R Xem bài viết
              Sao không mua cho lẹ nhỉ?
              Em đã nghĩ đến chuyện tìm mua nhưng không tìm được người bán bác ạ! Nếu bác biết chỗ nào bán hoặc nhận làm nam châm điện như trên ở TP.HCM thì chỉ giúp em với! Thanks bác!
              Last edited by minhtri_1246; 15-06-2012, 05:19.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                Yêu cầu cao quá khó thực hiện , nam châm trắng đất hiếm đường kính 2 tấc chỉ hút được dao lam mỏng ở khoảng cách 15 cm dao lớn hơn như dao gọt trái cây phải để gần hơn 5 cm mới hút .
                Vâng, hiện tại em cũng có một cục nam châm trắng đất hiếm như bác đã nói nhưng do tính chất công việc cần đóng/ngắt (cho hút rồi lại thả) nên em vẫn đang băng khoăng vấn đề này. Thanks bác!

Comment

Nguyên văn bởi manhnha11 Xem bài viết
                  với yêu cầu cao như vậy [lực hút cách xa 20 cm] mà chỉ làm nam châm nho nhỏ lại dùng pin là 1 điều không thực hiện được.
                  Do em cũng không rành về điện nên cũng không rõ độ khó để làm cái nam châm như yêu cầu là khó đến đâu. Nhưng em vẫn đang cố thực hiện bác ạ! Thanks bác!

Comment

Nguyên văn bởi robotech Xem bài viết
                    Bạn thử theo cách này xem sao:
                    Cái nam châm này cần hai loạI dây, dây lớn và dây nhỏ.
                    Dây lớn dùng xung điện cao áp từ tụ điện,
                    Dây nhỏ dùng điện từ các cục pin,Accu
                    Hoặc dùng 1 loạI dây cho hai điện thế :400vdc và 12 vdc

Còn mạch điện thì cần một mạch đổI điện từ pin 1,5v hoặc 3 v thành 400v dc(có thể lấy từ mạch đèn Flash của máy chụp hình),nạp vào tụ điện,sau dó cho tụ xả qua cuộn dây vớI cường độ cao(có thể dùng Thyristor điều khiển),(trị số tụ và đường kính dây dây quấn,số vòng dây ,tiết diện và chiều dài lõi sắt,thì phảI tự làm thử vài lần để đạt yêu cầu) dùng mạch vợt muỗI thì điện áp ra quá cao,khộng thích hợp vớI các tụ có điện dung lớn.
                    Khi vật hít (ví dụ lưỡI dao mỏng dẵ dính vào lọI sắt rồI thì điện từ vài cục pin cũng có thể làm nó không rơi xuống)
                    Cảm ơn bài trả lời của bác, có vẻ nó giúp ích nhiều cho em đây! Nó cao hơn so với hiểu biết của em nhưng em sẽ nhờ người có kinh nghiệm giải thích giúp. Em sẽ thử và nếu có kết quả tốt em sẽ báo lại với bác. Thanks bác rất nhìu!

Comment

Ah, mà không bác nào giúp được em chỗ mua lõi sắt non hoặc những vật liệu tương tự tại TP.HCm sao?!?

Rất cảm ơn các bác đã đọc qua bài này! Em sẽ thử những cách các bác đã chỉ, nhưng do chỉ là thử nên vẫn chưa biết được kết quả, nhờ các bác tiếp tục đóng góp ý kiến để giúp em hoàn thiện sản phẩm hơn. Thanks các bác!

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                        đọc xong cái lòi con mắt ra ngoài luôn. chắc bác này làm thơ văn hay lắm đây.
                        bác kiếm mạch từ trong cái công tơ điện ấy rồi thây dây khác.
                        Hì, cảm ơn bác thơ văn hay gì không thấy chứ không làm xong cái nì chắc em cung xèo theo nó. Bác chỉ em thay dây mạch từ trong công tơ điện nhưng em không rành điện tử lắm bác có thể hướng dẫn em cụ thể hơn không. Email của em: vingottraxanh@yahoo.com
                        Thanks bác!

Comment

Ah, mà không bác nào giúp được em chỗ mua lõi sắt non hoặc những vật liệu tương tự tại TP.HCm sao?!?

Rất cảm ơn các bác đã đọc qua bài này! Em sẽ thử những cách các bác đã chỉ, nhưng do chỉ là thử nên vẫn chưa biết được kết quả, nhờ các bác tiếp tục đóng góp ý kiến để giúp em hoàn thiện sản phẩm hơn. Thanks các bác!
                          muốn có lực từ mạnh phải có dòng áp cao qua cuộn dây ,phải xử dụng dây đồng lớn cở 1-2li ,phải biết điện áp cấp cho cuộn dây là bao nhiêu vôn mới tính được số vòng,với tiết diện lỏi sắt là 25 cm2 tôi nghỉ nên quấn 2 vòng cho 1 vôn.về lỏi sắt tìm thanh sắt dài lỏi lớn cưa lấy 1 đoạn.
                          -đôi lời góp ý.

Comment

Dao tem là dao gì vậy nếu là dao lớn như dao gọt trái cây thì không có nam châm nào đủ mạnh để hút ở khoảng cách xa 15-20 cm đâu .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                              Dao tem là dao gì vậy nếu là dao lớn như dao gọt trái cây thì không có nam châm nào đủ mạnh để hút ở khoảng cách xa 15-20 cm đâu .
                              bạn chắc không
                              SĐt: 01238004961

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtri_1246 Tìm hiểu thêm về minhtri_1246

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X