Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về transistor!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi hientnguyen Xem bài viết
    Bạn Lan Hương cho mình hỏi ké 1 câu!
    Trong Datasheet của transistor 2SC5200 có các dòng thế này:
    Vce 160V max
    Ic 15A max
    P 150W max
    Nếu P=UxI thì không đúng
    Nếu chọn I max là 15A, Công suất max là 150W, thì Vce có 10V thôi!
    chẳng lẽ nếu chạy ở 15A thì chỉ có thể cấp nguồn 10V thôi sao?
    Trả lời giúp nhé!
    Không trả lời thì...thôi!
    Bạn đã hiểu sai về Vce max rồi.Nó chính là điện áp tối đa mà lớp CE chịu đựng được chứ đâu phải điện áp làm việc của nó đâu mà bạn lấy P=UI..
    Và Khi Imax=15A, thi khi đó Vce+V tải=Vnguồn(giả sử mạch là E chung) , cho nên còn phải xét đến áp nguồn và trở tải nửa bạn(có thể khi đó Vce=10V đấy.)Thân ái
    Last edited by phienbinh; 21-04-2008, 19:30.
    Trên đường thành công, không có dấu chân của kẻ lười biếng.

Comment

Chính xác như u phien binh nói , nhưng datasheet con này có vẻ ko ổn , hoặc là con này dùng mục đích gì # chứ tui thấy dòng IC ngưỡng dẫn là đã 1A( tưong ứng Ib = 10mA) , mới phân cực mà đã 1A thì khi có tín hiệu chắc lên nữa <--> ^^

Comment

Nguyên văn bởi phienbinh Xem bài viết
        Đưa mặt chử về phía mình,3 chân tranistor chỉ xuống đất.Đọc từ trái->phải:Em-Có-Bầu.
        Hố hố, bác làm em buồn cười quá. Ai bảo điện tử khô khan nào???

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
          Chính xác như u phien binh nói , nhưng datasheet con này có vẻ ko ổn , hoặc là con này dùng mục đích gì # chứ tui thấy dòng IC ngưỡng dẫn là đã 1A( tưong ứng Ib = 10mA) , mới phân cực mà đã 1A thì khi có tín hiệu chắc lên nữa <--> ^^
          Ban đầu là vậy , nhưng khi Ib càng lớn thì độ KĐ bêta cành giảm nên ... nó ko như bạn nghĩ logic như vậy

Comment

cho em hỏi điều kiện để transistor phân cực hoạt động tốt là gì ạ???mới chập chững điện tử nên gà quá!!!!

Comment

Phân cực transistor ...

Nguyên văn bởi khtn2006 Xem bài viết
              cho em hỏi điều kiện để transistor phân cực hoạt động tốt là gì ạ???mới chập chững điện tử nên gà quá!!!!
              Phân cực cho transistor "bao nhiêu" (dòng và áp) là do chế độ "chạy" (lớp - class) của nó cùng với đặc tuyến khuếch đại của transistor cụ thể ở chế độ chạy đó và cách "chạy" (EC, BC, CC).

1/. Lớp A / EC (Emitter commun) :

- Cực thu C : Chú ý điện trở (hay tổng trở phi tuyến) của tải phải phù hợp với dòng hoạt động. Với công thức Z = U / I ta có thể xác định dễ dàng tải này. Sau đó ta lấy điện trở có trị số tính toán được, gắn vào C nối lên Vcc (điện áp nguồn).

- Cực khiển B : Xác định dòng phân cực Base bằng công thức : I(C) = beta x I(B). Thiết lập cầu phân thế cung cấp cho Base. Đo điện áp cực C nếu nó trong khoảng [Vcc - V(E)] / 2 là tốt.

2/. Lớp B / EC :

Lớp B là chế độ chạy khuếch đại một bán kỳ của tín hiệu, và nó có rất nhiều ứng dụng, trong đó có AM demodulation cao tần.

Do chỉ khuếch đại một bán kỳ nên phân cực thế nào nó ở trạng thái khóa và đang chuyển sang mở (như là điểm không độ : nước đá "đang tan").

Phương pháp cụ thể là nối một điện trở R(C) tương đương với tải (phi tuyến hay tuyến tính) lên Collector, rồi xác lập cầu phân thế trên B sao cho điện áp trên Collector là VC ~ Vcc và sẵn sàng chuyển sang < Vcc khi có thêm một dòng rất bé trên B.

Lan Hương xin hướng dẫn một vài chế độ chạy thông dụng nhất như thế, các bạn có thể tự tìm hiểu thêm.

Lan Hương.

Comment

Lại làm phiền các anh chị nữa! các anh chị xác định giúp em chân của con transistor NPN C535 với. Em xin cám ơn!
                Trích: Đưa mặt chử về phía mình,3 chân tranistor chỉ xuống đất.Đọc từ trái->phải:..................?
                Kí? Có ăn được không nhỉ???

Comment

E B C là chân con tran C535 khi dua mat chu ve phia minh, chân cho xuông dưới
                  Nếu đúng cho xin cái cam ơn:P

Comment

Em xin cám ơn ạ!

Comment

E-B-C hay E-C-B?
                      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Em nghĩ hình như là E-B-C vì em thấy trên con trans ở chân cuối cùng có ghi chữ C. không biết là có đúng không?

Comment

mình viết lộn rùi, E C B đấy bạn ah. con ki hiệu C trên tran ko thể hiên số chân đâu bạn ah, nó thể hiện là tran thuận hay nghịch\ đấy. Một lần nữa cho mình sorry vi viet nham nhe, thứ tự chân của nó la E C B, với tran nghich này thi E và B ở bên ngoài mà

Comment

Đúng rồi, E-C-B, giống như C828/A564, C1815/A1015, C2383/A1013...

Comment

cho mình hỏi thế khi transistor dẫn thì Vcb bằng bao nhiu vậy?

Comment

cho mình hỏi thế khi transistor dẫn thì Vcb bằng bao nhiu vậy?
                                * Trong mạch khuếch đại thì:
                                Vce=Vcc-Ic*(Rc+Re) -> Vcb = Vce-0,6V = Vcc-Ic*(Rc+Re)-0,6.
                                Như vậy phải tính được Ic hoặc Ie, (coi hai dòng này là bằng nhau), hoặc đo dòng này bằng đồng hồ đo, bằng cách đo điện áp Ve trên điện trở Re. Lấy Ve/Re = Ie. Nếu không có Re thì đo điên áp rơi trên Rc và tính như trên.
                                * Khi transistor dẫn bão hoà thì Vc và Ve xấp xỉ bằng nhau, do đó có thể coi Vcb=-0,7V.

Comment

Về tác giả

Collapse

venus87 Tìm hiểu thêm về venus87

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X