Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em mạch này với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em mạch này với

Em nghĩ ra mạch này mong các bác júp đỡ
    Nếu dùng mạch này ứng dụng vào mạch ĐK RF thì fải dùng mạch nào cho fù hợp (em thử bằng mấy cái đk từ xa trong xe đồ chơi của TQ nhưng bị hư mấy cái rùi , ko bít sao cứ bấm đk là hư ngõ ra của mạch đk)
    Em nghĩ theo mạch này thì khi Vin1 ở mức 1, Vin2 ở mức 0 thì M sẽ chạy theo 1 chiều còn ngược lại thì M chạy theo chiều ngược lại nhưng gắn mạch thu RF vô bấm nút cái kịch thì ko thấy relay nhảy đo lại thì đầu ra của mạch thu bị mất nguồn lun
    Còn có mạch thu khác thì vừa gắn vào thi relay tự động nhảy rồi ko chờ đk jì ráo
    Xin các bác júp em jới . Bị hư hết mấy cái mạch ấm ức wá hà
    Attached Files

Lý do đơn giản là khi cả 2 relay1 và 2 cùng hoạt động thì chập nguồn

Comment

Mạch của Anh Steps sẽ không bao giờ có trạng thái cả 2 cùng chạy relay vì không bao giờ có Vin1 = Vin2=1 mà luôn có trạng thái Vin1 =1 , Vin2 = 0 và ngược lại.
      Trường hợp cháy bo chỉ xãy ra khi Anh steps đầu lộn cực nguồn là cái chắc và theo mạch của Anh vẽ thì không bao giờ chạy được cả.
      Về relay, Anh steps phải biết là relay có 2 trạng tháí là luôn đóng và mở. Khi không có điện mình quy ước là luôn đóng thì relay có 3 tiếp giáp sẽ có 02 tiếp giáp luôn đóng (dẫn điện) gồm tiếp giáp chung sẽ ăn với một tiếp giáp nào đó, khi có điện tiếp giáp chung sẽ ăn lên với tiếp giáp còn lại. Anh dùng đồng hồ đo ohm để tìm : tiếp giáp chung, tiếp giáp thường đóng và tiếp giáp mở.
      Anh làm như hình vẽ của em là chạy. Hết.
      |

Comment

Cám ơn bác hienmedia! Nhưng ko có đấu lộn đâu vì khi kích bằng nguồn riêng thì chạy OK nhưng đk bằng mạch đk từ xa thì lại bị đang đau đầu là ở chỗ đó. Relay thì mắc đúng mà vì là loại relay vỏ trong nên hìn là thấy khỏi đo.
        Bác nói mắc theo hình của bác mà hình ở đâu vậy bác em hem thí

Comment

Bác sửa mạch relay thía nì thì hem sợ ngắn mạch nì.
          Attached Files
          Phen này ông quyết buôn băng dính,
          Vừa bán vừa hm... hm... cũng đắt hàng.

Comment

Em đang câu bài, Anh taolao lại giúp rồi.
            Mạch em nè, cho thêm cơm nguội nữa nếu không có relay, anh tự giãi thích mạch, không được em sẽ giãi thích.
            Với mạch này có cả trường hợp Vin 1 = Vin 2 = 0 hoặc =1 luôn. Hết.
            Attached Files
            |

Comment

Nguyên văn bởi hienmedia Xem bài viết
              Em đang câu bài, Anh taolao lại giúp rồi.
              Mạch em nè, cho thêm cơm nguội nữa nếu không có relay, anh tự giãi thích mạch, không được em sẽ giãi thích.
              Với mạch này có cả trường hợp Vin 1 = Vin 2 = 0 hoặc =1 luôn. Hết.
              Em giải thích mạch dưới luôn đi. Hết.
              Phen này ông quyết buôn băng dính,
              Vừa bán vừa hm... hm... cũng đắt hàng.

Comment

Hihih...Anh chọc quê em hả. Em chỉ trả lới Anh Steps thôi.
                |

Comment

mạch của bác hienmedia khi cả 2 relay nhân tín hiệu 0 or 1 thì ko sợ chập nguồn thật nhưng ko fải em hỏi về cách mắc relay mà hỏi về mạch đk từ xa còn vấn đề chập nguồn ko lo vì khi đầu ra 1 = 0 thì đầu ra 2 sẽ = 1 để hôm nào rảnh em vẽ cả mạch lại pót cho các pác xem góp ý jùm em

Comment

Nguyên văn bởi Steps Xem bài viết
                    mạch của bác hienmedia khi cả 2 relay nhân tín hiệu 0 or 1 thì ko sợ chập nguồn thật nhưng ko fải em hỏi về cách mắc relay mà hỏi về mạch đk từ xa còn vấn đề chập nguồn ko lo vì khi đầu ra 1 = 0 thì đầu ra 2 sẽ = 1 để hôm nào rảnh em vẽ cả mạch lại pót cho các pác xem góp ý jùm em
                    Mạch điều khiển của bạn bị hư do áp cảm ứng của cuộn dây relay sinh ra khi transistor đầu ra của mạch ngưng dẫn (áp này cao làm đánh thủng transistor khi ngưng dẫn)

Để khỏi bị tình trạng này, bạn mắc 1 diod song song với mỗi cuộn dây (coil) của relay, chiều của diod phân cực ngược với nguồn cấp cho cuộn dây.

Giải thích: Lúc điều khiển cấp nguồn cho cuộn dây thì diod không dẫn. Khi transistor ngưng dẫn, cuộn dây sinh áp cảm ứng có khuynh hướng duy trì chiều của dòng điện lúc trước đó, tức là áp cảm ứng trên cuộn dây có cực dương ở mass và cực âm ở đầu trên, áp này sẽ bị diod nối tắt (nếu không có diod, áp này sẽ nối tiếp với nguồn điện qua mass để đánh thủng transisistor điều khiển). Áp này cao nhưng thời gian tác động ngắn, dòng sinh ra không đủ làm chảy mối nối của diod.
                    Last edited by sparker; 07-05-2008, 21:13.

Comment

Mạch điều khiển của bạn bị hư do áp cảm ứng của cuộn dây relay sinh ra khi transistor đầu ra của mạch ngưng dẫn (áp này cao làm đánh thủng transistor khi ngưng dẫn)

Cái vụ này so khi hư hết 1 mạch đầu thì bít do sơ suất nhưng những mạch sau này cũng bị hư dù có diot bảo vệ
                      Đây là sơ đồ của em các bác cho ý kiến júp
                      Attached Files

Comment

1/ Bạn mắc lại relay lên trên (từ +12V đến chân C của trans), còn chân E của trans nối với masse.
                        Mắc theo hình vẽ thì áp cấp cho relay nhỏ hơn áp cực B -> nhỏ hơn 6V. Ngoài ra còn có nguy cơ áp ngược đánh thủng BE.

2/ Để ổn định, có thể nối song song với BE:
                        - 1 điện trở chừng 4,7K (rẻ dòng rò CB)
                        - 1 tụ nhỏ chừng 0,01 uF (lọc nhiễu)

3/ Bạn xem có khả năng chạm chập nguồn 12V vào mạch thu 6V hay không (chập hay lộn cực transistor), nếu không chắc thì lắp thêm 1 diod phân cực thuận nối tiếp cho các ngã ra của Out1, Out2.

Chúc bạn thành công. Thân!

Comment

Thanks bác spaker nhìu

Comment

@Steps : Anh lắp như ý Anh sparker mạch sẽ chạy tốt nhưng sẽ nghịch pha. Mạch của Anh cũng chạy được ngoài thêm linh kiện như Anh sparker, Anh thêm 01 diode 1N4148 ở BE theo chiều ngược với diode với relay. Hết.
                            |

Comment

Bác hienmedia cho mình hỏi con diot đó có chức năng jì ko? mình chỉ bít con diot trong mạch mình là để nối tắt dòng cảm ứng của relay thôi còn cái này mới bác jải thích để mình học hỏi dzới

Comment

Về tác giả

Collapse

Steps Tìm hiểu thêm về Steps

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X