Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về nguồn đôi (+5V & -5V)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp về nguồn đôi (+5V & -5V)

Chào các bác,

Em mới làm được cái nguồn đôi +5 & -5V. Và nó bị một số trục trặc rồi ;nhờ các bác ngâm cứu và chỉ giáo với
    Cụ thể: khi cắm nguồn vào thì LED D7 sáng 1 lúc thì tắt, sau đó LED D8 mới sáng và lúc này con LM2576 rất nóng. cuối cùng tắt luôn. Sau đó để nguội cắm vào dùng được tiếp, em cũng hok hiểu bị cái gì nữa các bác ơi. Có Pro nào giúp em với em xin cám ơn.
    Nếu như bình thường thì cả 2 LED D7 & D8 đều sáng.
    Attached Files
    Last edited by tq.khanh; 01-08-2012, 15:53.

hình mờ quá!

Comment

Chào bác Radio
      Em đã up cái file pdf rôi do. hi vọng nó sẽ rõ hơn. Mong bác giúp đỗ em nó

Comment

sao bác không dùng 2 con 7805 với 7905

Comment

Uh sai cơ bản rồi. Phải dùng 2 IC ổn áp khác nhau, một loại ổn áp âm , một loại ổn áp dương. Như 7805 là ổn áp dương, 7905 là ổn áp âm ấy. Khối Rectifier cũng phải đối xứng.
          Nếu nối như sơ đồ của bạn thì con LM2576 "ổn áp âm" của bạn bị nối tắt đầu ra (chân 2 đưa dòng ra nối thẳng xuống mass) nên nó nóng lên, đến quá 125oC(?) thì nó tự động ngắt.
          Last edited by radio; 01-08-2012, 16:59.

Comment

Nguyên văn bởi radio Xem bài viết
            Uh sai cơ bản rồi. Phải dùng 2 IC ổn áp khác nhau, một loại ổn áp âm , một loại ổn áp dương. Như 7805 là ổn áp dương, 7905 là ổn áp âm ấy. Khối Rectifier cũng phải đối xứng.
            Nếu nối như sơ đồ của bạn thì con LM2576 "ổn áp âm" của bạn bị nối tắt đầu ra (chân 2 đưa dòng ra nối thẳng xuống mass) nên nó nóng lên, đến quá 125oC(?) thì nó tự động ngắt.
            Đây là làm theo sơ đồ ổn áp âm của LM2576, không có gì sai hết, nhưng dòng ra của kiểu ổn áp này khá nhỏ, và cần tản nhiệt cho con LM2576 (có lẽ do hiệu suất thấp)
            Nếu dùng 2 ic ổn áp âm và dương như 78 và 79 thì cần nguồn vào đối xứng, nguồn không đối xứng dùng cách này là đúng rồi

Comment

Nguyên văn bởi quangtn82 Xem bài viết
              Đây là làm theo sơ đồ ổn áp âm của LM2576, không có gì sai hết, nhưng dòng ra của kiểu ổn áp này khá nhỏ, và cần tản nhiệt cho con LM2576 (có lẽ do hiệu suất thấp)
              Nếu dùng 2 ic ổn áp âm và dương như 78 và 79 thì cần nguồn vào đối xứng, nguồn không đối xứng dùng cách này là đúng rồi
              Xin cám ơn bác Radio & quangtn82. Em thấy các bạn em làm như thế này là OK. chỉ có điều mọi người nói nó sai ở chổ điện trở mắc LED D7 & D8, mà em thử hoài ko ra. hok biết phải thay đổi thế nào nữa, huhu

Comment

Các Bác Ơi !!!! Help me !!!!
                Em cũng đang làm cái này, mà k mô phỏng nổi tìm trên proteus k có LM2576 Các bác làm mạch nguồn đôi dúng Lm 2576 r giúp em với

Comment

Về tác giả

Collapse

tq.khanh Tìm hiểu thêm về tq.khanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X