Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tăng dòng và áp cho cục sạc điện thoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tăng dòng và áp cho cục sạc điện thoại

mình có tháo cái cục sạc nokia ra và thấy có sơ đồ mạch như zầy Click image for larger version

Name:	CUCSAC.jpg
Views:	1
Size:	170.7 KB
ID:	1413991 . mình có cái cục pin ni cd cần áp sạc là 6v nên muốn tăng áp của cục sạc này lên 6 vôn. mình nghĩ là tăng điện trở của con trở 560 ôm này lên thì áp ra sẽ tăng lên phải không vậy các bạn. (các bạn cho ý kiến thử vì mình chưa có cái vom nên không đo được)
    --mình muốn dùng cái cục sạc để sạc vì mình nghĩ là áp ra có dạng sóng sin. còn nếu sạc bằng adapter 6v thì áp ra của nó là sóng phẳng nên không tốt cho pin phải vậy không các bạn

áp ra của sạc điện thoại là sóng bằng phẳng bác ơi.có con tụ lọc 100uf kia thì sin làm sao được bác.với lại sạc zin nokia thì áp của nó ra khá cao khoảng 7 --8 vôn.chứ mấy chú sạc tầu mới áp ra thấp và dòng yếu.nếu bác dùng sạc tàu thì bác chỉnh lại phần sau biến áp ra mạch bội áp rồi thiết kế lại mạch sạc cho tốt.

Comment

Hỏi "hay" mà trả lời cũng "hay".
      - Cái điện trở 560 là để làm "tải giả", để điện áp ra thay đổi kịp với thăng giáng đầu vào.
      Giả sử, nếu không có điện trở này, điện áp vào tăng lên rồi giảm xuống ngay thì điện áp trên tụ tăng lên và không giảm xuống (chính xác là giảm rất chậm) vì tụ không có chỗ xả. Hậu quả là mạch điều chỉnh (ổn áp) sẽ chạy quờ quạng.
      Tăng điện trở ấy lên chẳng giải quyết được gì. Bạn cứ hãy làm một phép tính sẽ thấy.
      - Cục sạc cho pin Li-ion nào cũng có điện áp DC tầm 5V, để sạc vào pin 3,7V. Sạc Nokia đời rất xưa mới có điện áp ra 7V, nhưng có điện trở hạn dòng lắp sẵn trong cục sạc.
      Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

mình nhầm rồi cái diode đó là diode xung 1n4148 chứ không phải zener. vậy là cục sạc nokia zin là có áp khoảng 7 vôn hả bác. em cũng nghe nói vậy nhưng thấy nó ghi chỉ có 5 vôn nên hơi nghi ngờ. đúng mình nghĩ rồi tăng cái con điện trở này cũng như không à. vậy chắc là dùng cục sạc nokia zin để sạc rồi. hay có thể dùng adapter 6v được không.
        pin của mình là 4 cục ni cd 1.2 v 700mah, 4 cục này mắc nối tiếp lại

Comment

mình thường nghe là cục sạc thì để sóng nhấp nhô thì sẽ sạc tốt cho pin thì sao cục sạc nó lại có cái tụ 100uF để làm phẳng sóng chi vậy, khó hiểu quá

Comment

đó là ắc quy, còn pin thì không cần vậy
            SĐt: 01238004961

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
              Cái điện trở 560 là để làm "tải giả", để điện áp ra thay đổi kịp với thăng giáng đầu vào.
              Dòng từ BA xung ra vẫn đi qua nó được chư ạ! Vậy nó vẫn là tải thật phải ko anh HTTTTH??

Comment

Những khi không có tải bên ngoài thì tải giả là tải thật, vì chỉ có mỗi mình nó là tải.
                Khi có tải bên ngoài, nó "ăn" mất một ít năng lượng có ích. Vì vậy nó có giá trị lớn thích hợp để tránh tổn hao quá lớn trên đó, nhưng phải đủ nhỏ để cho điện áp ra đáp ứng kịp với sự thay đổi của điện áp vào.
                Trong nguồn của máy tính (PSU), có một cái điện trở to đùng nằm ở đầu ra. Cái đó tuơng tự như điện trở 560 trên kia, nhưng nguồn này có dòng ra lớn nên điện trở của "tải giả" khá nhỏ.
                Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

bạn cứ bỏ thử con trở 560 ra mà xem.điện áp đầu ra tăng ngay như vậy thì hỏng ngay con tụ lọc nguồn đầu ra vì nó là loại 10v.mà điện áp cao như vậy cũng có thể gây hỏng máy đt

Comment

mình đã thử dùng 1 cell loại pin ni cd 500mah cắm vào cục sạc điện thoại nokia tàu ( 5.7v , 800ma) sau 1 tiếng thì thấy nóng và nghĩ là đầy rồi. không biết sạc như vậy có quá dòng không nữa. mình không biết dung lượng 500mah thì sạc với cục sạc có dòng là bao nhiêu là đủ

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH
                      - Cục sạc cho pin Li-ion nào cũng có điện áp DC tầm 5V, để sạc vào pin 3,7V. Sạc Nokia đời rất xưa mới có điện áp ra 7V, nhưng có điện trở hạn dòng lắp sẵn trong cục sạc.
                      Loại sạc thông dụng nhất hiện nay của Nokia là loại chân tròn,nhỏ có áp ra tới khoảng 8v đó bác.

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
                        mình đã thử dùng 1 cell loại pin ni cd 500mah cắm vào cục sạc điện thoại nokia tàu ( 5.7v , 800ma) sau 1 tiếng thì thấy nóng và nghĩ là đầy rồi. không biết sạc như vậy có quá dòng không nữa. mình không biết dung lượng 500mah thì sạc với cục sạc có dòng là bao nhiêu là đủ
                        Pin Ni-Cd 1,2v mà bạn lắp vào sạc 5v ko khéo hỏng cả pin lẫn sạc. Nối tiếp tầm 4 cục mà sạc đi bạn.

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                          Loại sạc thông dụng nhất hiện nay của Nokia là loại chân tròn,nhỏ có áp ra tới khoảng 8v đó bác.
                          em có một cục sạc nokia zin luôn nhưng nó ghi có 5v, 350 ma. vậy là sao hả bác, nó có đủ 8 vôn không vậy (em không có vom nên đành bó tay)
                          --à em có đọc một công thức do nhà sản xuất pin này khuyến cáo là 4 cục ra được áp là 4.8v thì phải nhân 1.2 nữa là ra điện áp sạc. có nghĩa là 5.76 là điện áp cần sạc

Comment

Nguyên văn bởi toanddt Xem bài viết
                            em có một cục sạc nokia zin luôn nhưng nó ghi có 5v, 350 ma. vậy là sao hả bác, nó có đủ 8 vôn không vậy (em không có vom nên đành bó tay)
                            --à em có đọc một công thức do nhà sản xuất pin này khuyến cáo là 4 cục ra được áp là 4.8v thì phải nhân 1.2 nữa là ra điện áp sạc. có nghĩa là 5.76 là điện áp cần sạc
                            Sạc chân nhỏ loại dỏm thì áp ra tầm 5v.
                            Loại xịn thì áp ra tầm 8v(mặc dù vỏ ghi là 5v) và tải khoảng 100mA thì áp ra sụt tầm 1v. Với sạc này có thể sạc 4-5 cục pin như của bạn

Comment

ừ mình đo rồi cục sạc nokia zin thì áp là 8.5v luôn nhưng sao sạc pin này chả được. nhưng sạc bằng cục sạc tàu thì lại rất oke cục sạc tàu có áp là 7v luôn

Comment

Về tác giả

Collapse

toanddt Tìm hiểu thêm về toanddt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X