Thông báo

Collapse
No announcement yet.

dùng acquy sạc điện thoại !

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• dùng acquy sạc điện thoại !

mong các huynh giúp e 1 số vấn đề sau với !
    1. e có cái aquy 6v 4ah nếu e mắc cho qua con 7805 để lấy điện áp chuẩn 5v . nếu làm như vạy thì e có dùng để sạc đt được không ạ ?
    2. cho e hỏi nếu giả dụ con 7805 nó chết đi. lúc đó điện áp ra là max 6v hay là nếu nó chết là hở mạch 0v vậy ạ. mà nếu 6v thì đt có hư ko vậy mấy huynh ?
    3.cho em ké thêm câu ngu nữa . cái acquy đó tới 4ah. trong khi sạc đt thường chỉ 500_700ma. cái này thì nó cao quá thì có sao ko vậy ạ? .

Làm được ! mình đã làm cái đó để sạc dự phòng khi mất điện lưới , nên ghép 2 con song song trên một tấm tản nhôm cho khoẻ nhé .Nếu nó chết thì thường là nổ đứt mạch thì áp ra 0 v. Pin điện thoại nó ăn dòng bao nhiêu thì nó sẽ lấy bấy nhiêu từ ac quy nên ko phải sợ ,4 Ah là dung lượng của ác quy,nó có nghĩa là nếu lấy từ nó dòng tải 4 A thì trong 10 giờ ác quy sẽ hết điện .Sạc dt nó cho ra 500-700mA tức là khả năng cấp dòng tải của nó là như thế , nếu pin điện thoại ăn dòng lớn hơn thì sạc bị quá tải ,và tất nhiên là dòng sạc định mức của pin sẽ nhỏ hơn con số này .
    Mạnh dạn mà làm thôi
    Thu mua Vệ tinh,Tàu ngầm,Vũ khí hạt nhân cũ giá cao

Comment

Nếu dùng ac-qui 6v thì chỉ cần mắc nối tiếp vào một con diode để giảm 0,6v còn 5,4v sạc thoải mái không lo chết con IC nào hết vì không còn dùng IC.

Comment

[QUOTE=asahinguyen;664002]Nếu dùng ac-qui 6v thì chỉ cần mắc nối tiếp vào một con diode để giảm 0,6v còn 5,4v sạc thoải mái không lo chết con IC nào hết vì không còn dùng IC.[/QUO
        Bạn hãy làm theo asahinguyen ;à ok
        Đời là một chiếc bậc thang Sự học là một quyển vở không trang cuối cùng

Comment

Cẩn thận thì dùng 2 con 7805 và thêm con Zener 5V trước khi sạc cho điện thoại.

Comment

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
            Làm được ! mình đã làm cái đó để sạc dự phòng khi mất điện lưới ...
            Con 7805 yêu cầu Vin từ 7v trở lên . Gắn vào bình 6v làm sao có điện ra nhỉ ?

Comment

Theo mình 6V mà sạc 5V thì dùng luôn cái trở cho lành ! bạn tìm con trở từ 4.7ohm ~ 10ohm 1w gắn vào là oke ! Nếu không thích dùng trở thì dùng diot nối tiếp 2 con vào ! bạn cứ tính thế này 1 diot hạn dc 0.7 V thì 2 con ~ 1.4v vẫn sạc dc ! Chúc bạn thành công ! Thân
              Vọc sĩ, nghiệp dư...

Comment

Nguyên văn bởi vinhforever Xem bài viết
                Làm được ! mình đã làm cái đó để sạc dự phòng khi mất điện lưới , nên ghép 2 con song song trên một tấm tản nhôm cho khoẻ nhé .Nếu nó chết thì thường là nổ đứt mạch thì áp ra 0 v. Pin điện thoại nó ăn dòng bao nhiêu thì nó sẽ lấy bấy nhiêu từ ac quy nên ko phải sợ ,4 Ah là dung lượng của ác quy,nó có nghĩa là nếu lấy từ nó dòng tải 4 A thì trong 10 giờ ác quy sẽ hết điện .Sạc dt nó cho ra 500-700mA tức là khả năng cấp dòng tải của nó là như thế , nếu pin điện thoại ăn dòng lớn hơn thì sạc bị quá tải ,và tất nhiên là dòng sạc định mức của pin sẽ nhỏ hơn con số này .
                Mạnh dạn mà làm thôi
                cái dòng đỏ hình như sai rồi, chỉ 1 giờ thôi
                SĐt: 01238004961

Comment

Nguyên văn bởi mrbaosuper Xem bài viết
                  cái dòng đỏ hình như sai rồi, chỉ 1 giờ thôi
                  chuẩn đấy.
                  nó đơn giản mà bạn cứ theo đuổi ắt thành công

Comment

Không xài đựơc 2 con 7805 // đâu.dễ chết ic lắm

Comment

em cung du dinh lam 1 cai,nguon cua em la binh ac quy 6v 5ah,em co the mac tro han dong 10om de sac cho pin 3.7v 1200mah ko

Comment

Về tác giả

Collapse

lew25251325 Tìm hiểu thêm về lew25251325

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X