Thông báo

Collapse
No announcement yet.

[Hỏi] Về các mạch chống trộm = lazer ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• [Hỏi] Về các mạch chống trộm = lazer ?

Mình có tìm trên mạng đc mấy cái mạch chống trộm, nhưng làm rồi thì thất bại tràn trề:

Cái này thì khi e cắm 1 dây của loa chip (ko xài IC ALARM) vào dây dương, dây còn lại (dây âm) vào chân C con 1061 thì chuông ko kêu, nếu mắc dây âm của loa chip vào chân C con 2SC828 thì khi chiếu lazer vào quang trở thì loa kêu, ko chiếu thì loa loa ko kêu !

Click image for larger version

Name:	1.jpg
Views:	1
Size:	13.7 KB
ID:	1414357
    Còn cái này thì mặc dù vặn biến trở lên hay xuống thì chuông vẫn kêu mặc dù chiếu đèn vào quang trở quá trời!

Ai làm cái mạch chống trộm nào thành công chỉ e với. Chẳng lẽ có ai chơi e à ?

P/s: Đã đổi theo cách của bạn vanhai0303 nhưng chuông vẫn ko kêu, chân C của T2 ko có điện áp.
    Last edited by hoangtien11; 24-09-2012, 18:49.

mạch đầu đùng ic Alarm đi, tạo dao động phát ra loa, dùng 555 cũng được
    mạch thứ 2 hình như là bạn cũng hỏi rồi thì phải (mới đây thôi). mọi người bảo là mạch sai rồi mà
    Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

kkhi chiếu lazer vào cực B của Q1 nối vcc ==> Q1 dẫn ==> cực C Q1 nối mass ==> Cực B Q2 nối mass ==> Q2 tắt ==> cực C Q2 Không nối mass ==> loa ko kêu là đúng ròi, tỏng khi đó cực C của Q1 nối mass thì loa tất nhiên sẽ kêu.
      nếu thấy 1 mình con Q1 đã đủ dùng kéo cái loa rồi thì thôi ko cần mắc con Q2 nữa, còn nếu muốn mắc darlington thì bạn tham khảo lại mạch ghép nối darlingtion rồi sửa lại cho đúng nhé. link tham khảo : Ghép nối Darlington
      theo mình thì bạn nên chuyển con CDS thành nối mass để chuyển trạng thái báo động (tức là ko có lazer chiếu vào thì mới báo động thì hợp lý hơn)

còn cái mạch thứ 2 thì thôi rồi, cái chuông được nối thẳng vào nguồn và mass rồi không kêu mới sợ.
      Last edited by tkbang; 24-09-2012, 14:40.

Comment

bạn vẽ cái hình khó nhìn quá. nói chung là bạn làm hồng ngoại cho ổn định
        mình đã làm thử một cái cho vui thôi. mình chỉ sử dụng lại cái mạch của xe điều khiển từ xa bằng hồng ngoại của mình và thêm một số chi tiết nữa là oke, về phần báo động thì mình dùng ic 555 tạo xung cho loa là kêu được rồi. nhưng cái mạch của mình cũng có một nhược điểm nhỏ

Comment

Nguyên văn bởi tkbang Xem bài viết
          theo mình thì bạn nên chuyển con CDS thành nối mass để chuyển trạng thái báo động (tức là ko có lazer chiếu vào thì mới báo động thì hợp lý hơn)
          Bạn có thể hướng dẫn chi tiết cho mình ko ?

bạn vẽ cái hình khó nhìn quá. nói chung là bạn làm hồng ngoại cho ổn định
          mình đã làm thử một cái cho vui thôi. mình chỉ sử dụng lại cái mạch của xe điều khiển từ xa bằng hồng ngoại của mình và thêm một số chi tiết nữa là oke, về phần báo động thì mình dùng ic 555 tạo xung cho loa là kêu được rồi. nhưng cái mạch của mình cũng có một nhược điểm nhỏ
          Mình cũng tính làm cái đó nhưng mắc phải vấn đề là khoảng cách thu phát quá nhỏ, vả lại cho dù có người đi qua thì nó vẫn kêu à !
          (Mình có che cái mắt thu của TV nhưng TV vẫn nhận đc tín hiệu)

Comment

Nguyên văn bởi hoangtien11 Xem bài viết
            Bạn có thể hướng dẫn chi tiết cho mình ko ?
            chuyển vị trí SCd (R1) và R2 cho nhau

Comment

Chiều về mình làm thử xem thế nào !

Comment

Chiều về mình làm thử xem thế nào !
                mình nghỉ nếu bạn muốn làm chống trộm mà sử dụng thực tế luôn chứ ko phải thí nghiệm thì nên ra chợ mua một con cảm biến quang cho đàng hoàng (100k là có rồi).

Comment

Nguyên văn bởi tkbang Xem bài viết
                  mình nghỉ nếu bạn muốn làm chống trộm mà sử dụng thực tế luôn chứ ko phải thí nghiệm thì nên ra chợ mua một con cảm biến quang cho đàng hoàng (100k là có rồi).
                  Nếu thế thì mắc quá bạn à!

P/s: đang đổi theo cách của bạn vanhai0303

Comment

Đã đổi theo cách của bạn vanhai0303 nhưng chuông vẫn ko kêu, chân C của T2 ko có điện áp.

Comment

Đã kêu và ko kêu ở Q1 nghĩa là mạch đã chạy rồi,việc gì phải đổi,nó ko hoạt động ở đâu thì kiểm tra ngay chỗ đó,trên mạch nó chạy tới Q1 rồi,vậy thì kiểm tra con Q2 coi nó có tốt ko (sống hay chết),nếu tốt thì kiểm tra R2 nữa,giảm xuống 1k,ko đc nữa thì thử kích giả coi sao,hút chân C Q1 rồi kích áp dương vào B Q2,nhớ qua R phân cực ko nó toi,nếu ko đủ dòng kích cho con Q2 thì thay con khác nhỏ hơn như C2383.
                      ĐT: 0972 20 58 68
                      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi hoangnam555 Xem bài viết
                        Đã kêu và ko kêu ở Q1 nghĩa là mạch đã chạy rồi,việc gì phải đổi,nó ko hoạt động ở đâu thì kiểm tra ngay chỗ đó,trên mạch nó chạy tới Q1 rồi,vậy thì kiểm tra con Q2 coi nó có tốt ko (sống hay chết),nếu tốt thì kiểm tra R2 nữa,giảm xuống 1k,ko đc nữa thì thử kích giả coi sao,hút chân C Q1 rồi kích áp dương vào B Q2,nhớ qua R phân cực ko nó toi,nếu ko đủ dòng kích cho con Q2 thì thay con khác nhỏ hơn như C2383.
                        Mình đã thử 1 số chỗ:
                        Q2 mình có dùng đồng hồ đo => vẫn tốt nhưng vẫn thay con mới nhưng tình trạng vẫn vậy
                        R2 cũng đã thay mới => tình hình ko cải thiện, đã giảm xuống 2.2k do ko có con 1k
                        R phân cực
                        Điện trở phân cực à ? mình mới nghe đó!
                        Mình xài nguồn = pin 9V, mình nghĩ là đủ dòng.

Comment

Đã đổi theo cách của bạn vanhai0303 nhưng chuông vẫn ko kêu, chân C của T2 ko có điện áp.
                          ko phải đổi 2 con trở đó là mạch nó kêu đâu, đổi trở để lam cái này:
                          theo mình thì bạn nên chuyển con CDS thành nối mass để chuyển trạng thái báo động (tức là ko có lazer chiếu vào thì mới báo động thì hợp lý hơn

Comment

à, để mình làm thử!

Comment

Rất tiếc, mình đã làm và ko thành công

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangtien11 Cậu bé sinh ra từ quả đào Tìm hiểu thêm về hoangtien11

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X