Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin mạch kích đèn huỳnh quang từ ắc quy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Mình cũng sưu tầm được một mạch ,nhưng đơn giản hơn nhiều khi nào bạn cần gởi mail cho mình he
    Không biết làm sao nói được nhiều

======

Comment

Nguyên văn bởi thanhthanh0 Xem bài viết
      Mình cũng sưu tầm được một mạch ,nhưng đơn giản hơn nhiều khi nào bạn cần gởi mail cho mình he
      Sao bác không post mạch lên cho mọi người cùng tham khảo mà phải thông qua mail chứ
      ||

Comment

thú thật mình chưa lần nào post bài lên vì không biết cách pots mình chỉ làm được như thế này thôi
        http://www.mediafire.com/?fdjiwz13nml mọi người vào link download về he

======

Comment

thú thật mình chưa lần nào post bài lên vì không biết cách pots mình chỉ làm được như thế này thôi
          http://www.mediafire.com/?fdjiwz13nml mọi người vào link download về he
          1/. Bạn làm thế này nhé :

- File của bạn chỉ cần mở lên theo chương trình nào đó.

- Tiếp theo là nhấn nút "print screen".

- Mở chương trình xem hình nào cũng được (ví dụ như Window Paint), rồi mở file/ "new".

- Paste vào, save lại thành file có định dạng BMP nếu file nhỏ, hoặc định dạng JPG hay GIF nếu file lớn.

Gởi lên diễn đàn (attachment) theo "hướng dẫn sử dụng diễn đàn"

2/. Mạch của bạn có vài chỗ sai :

- 2SC1061 là công suất nghịch, trong mạch lại là ... thuận. Mắc như thế làm sao chạy ?

- Cuộn dây phức tạp quá mức cần thiết, số vòng dây chưa hợp lý.

- Tổn hao quá lớn : Cách mắc 100 Ohm nối tiếp với Vcc, khi mạch chạy với dòng 20W / 12/80% ~ 2A thì tổn hao trên điện trở 100 Ohm ... hic.

Bạn nên xem lại nhé.

Thân ái.

Lan Hương.
          Attached Files

Comment

Cảm ơn nhiều nhe lanhuong
            Các bạn tham khảo và đóng góp

http://www.mediafire.com/?cylkjtnmzbu

======

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
              1/. Bạn làm thế này nhé :

- File của bạn chỉ cần mở lên theo chương trình nào đó.

- Tiếp theo là nhấn nút "print screen".

- Mở chương trình xem hình nào cũng được (ví dụ như Window Paint), rồi mở file/ "new".

- Paste vào, save lại thành file có định dạng BMP nếu file nhỏ, hoặc định dạng JPG hay GIF nếu file lớn.

Gởi lên diễn đàn (attachment) theo "hướng dẫn sử dụng diễn đàn"

2/. Mạch của bạn có vài chỗ sai :

- 2SC1061 là công suất nghịch, trong mạch lại là ... thuận. Mắc như thế làm sao chạy ?

- Cuộn dây phức tạp quá mức cần thiết, số vòng dây chưa hợp lý.

- Tổn hao quá lớn : Cách mắc 100 Ohm nối tiếp với Vcc, khi mạch chạy với dòng 20W / 12/80% ~ 2A thì tổn hao trên điện trở 100 Ohm ... hic.

Bạn nên xem lại nhé.

Thân ái.

Lan Hương.
              mình vào diễn đàn đọc bài của lan hương thấy bạn trả lời hay quá nhân tiện bạn có sơ đồ bộ đàm galaxy 6 ban 4 mấy kênh gì đó mình k nhớ rõ cho mình xin với gủi vào hộp thư: vanlinhcpqn@yahoo.com mình cảm ơn nếu không có thể cho mình số phone dược k mình có nhiều điều muốn hỏi ban

Comment

hi`.xin được chị lan hương cái mạch.nhưng sao lắp ráp đúng như theo sơ đồ chị bảo mà đèn ko sáng.ko hiểu tại sao,trên này có bác nào làm được cho em xin ít kinh nghiệm làm nhá.thanks

Comment

Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                  hi`.xin được chị lan hương cái mạch.nhưng sao lắp ráp đúng như theo sơ đồ chị bảo mà đèn ko sáng.ko hiểu tại sao,trên này có bác nào làm được cho em xin ít kinh nghiệm làm nhá.thanks
                  Để đề phòng sụt áp AC out vì lý do gì đó, rongcon2t nên quấn C1-C2 = 450 vòng là OK.

À quên, mạch chạy chưa cái đã. Sau khi ráp mạch thì đo nhanh AC ngõ ra, cắm nguồn accu. Nếu thấy 400V mới được.

Nếu chưa có dao động phải đổi đầu dây cuộn B1-B2.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Bạn thử đổi lại một chút như thế này, nó sẽ dễ dao động hơn.
                    Attached Files

Comment

mong câu này của bác lắm.em ở địa chỉ " baby_dragon_164@yahoo.com.vn "
                      thank bác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                        trong cái mạch này chị lan hương có ghi lõi từ SD lõi fer... loại 80mm,d-10mm.
                        hì em có cá kiếm được mấy cái nguồn máy tính hỏng,lột được cuộn biến thế chính của nó.không biết loại đó có thể lắp vào mạch này dc không?nếu dc thì phải thay đổi thông số thế nào?
                        lõi từ có kích thươc 1cmx1cm tức cm2
                        Nguyên văn bởi quocthai Xem bài viết
                        Bạn thử đổi lại một chút như thế này, nó sẽ dễ dao động hơn.
                        trong hình bạn gửi trên này trông khá giống với hình chị lan hương,không biết trị số các linh kiện thế nào?lõi từ fer...của bạn có thể dùng lõi của nguồn máy tính dc ko?
                        Last edited by rongconn2t; 17-08-2008, 04:00.

Comment

cảm ơn mọi người đã giúp

Comment

Các bác xem giúp cái mạch này.
                            http://circuitdb.com/circuits/id/111
                            Em lắp cái này rồi mà không chạy. Không biết có phải do em lắp linh kiện tương đương không nữa, riêng cái cuộn dây thì quấn đúng theo chỉ dẫn rồi.
                            Mà cái này thắp cho đèn 0.6m được không vậy. Sờ vào hai đầu cuộn sơ cấp chắc cả người sáng nhỉ.
                            ||

Comment

Nguyên văn bởi vandat07 Xem bài viết
                              Các bác xem giúp cái mạch này.
                              http://circuitdb.com/circuits/id/111
                              Em lắp cái này rồi mà không chạy. Không biết có phải do em lắp linh kiện tương đương không nữa, riêng cái cuộn dây thì quấn đúng theo chỉ dẫn rồi.
                              Mà cái này thắp cho đèn 0.6m được không vậy. Sờ vào hai đầu cuộn sơ cấp chắc cả người sáng nhỉ.
                              Mạch này Trans có thể thay thế bằng con H1061, chú ý các cực trans lắp đúng ko ? Về cuộn dây bạn đã lắp đúng trên loại lõi Ferrite chưa ? Xong rồi lắp xong thấy ko chạy thì thừ đảo 2 đầu dây 1 trong 2 cuộn dây xem sao ? Sờ vào hai đầu cuộn sơ cấp để làm gì ? Sờ vào thì sẽ làm nhiễu dao động. Còn ở cuộn thứ cấp thì coi chừng, ko cần sờ 2 đầu cuộn đâu, chỉ cần vô tình chạm nhẹ 1 trong 2 đầu cuộn thứ cấp là bác giật tưng rồi !

Comment

Nguyên văn bởi vandat07
                                Nguyên văn bởi Joey
                                Mạch này Trans có thể thay thế bằng con H1061, chú ý các cực trans lắp đúng ko ? Về cuộn dây bạn đã lắp đúng trên loại lõi Ferrite chưa ? Xong rồi lắp xong thấy ko chạy thì thừ đảo 2 đầu dây 1 trong 2 cuộn dây xem sao ? Sờ vào hai đầu cuộn sơ cấp để làm gì ? Sờ vào thì sẽ làm nhiễu dao động. Còn ở cuộn thứ cấp thì coi chừng, ko cần sờ 2 đầu cuộn đâu, chỉ cần vô tình chạm nhẹ 1 trong 2 đầu cuộn thứ cấp là bác giật tưng rồi !
                                Cảm ơn bác nhiều lắm

1/. Mach này sử dụng 10W trở xuống (đèn 0.3 m). Đèn 0,6 m cũng co thể sáng ... mờ mờ.

2/. Hãy nhần nút "cảm ơn" chứ đừng viết như thế.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Về tác giả

Collapse

rongconn2t Tìm hiểu thêm về rongconn2t

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X