Thông báo

Collapse
No announcement yet.

HELP ME!!!!!!!!!!! Lính mới tập tẹ vào trận

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• HELP ME!!!!!!!!!!! Lính mới tập tẹ vào trận

em mới bắt đầu theo học ngành điện tử này.em rất khoái các SP trong diễn đàn.em rất muốn làm vài cái nhưng kiến thức về điện tử chưa có, các pro chỉ giúp em nên bắt đầu từ đâu bây h, có lên mua linh kiện về làm theo các bản vẻ của các pro ko, em định làm như vậy để quen dần với linh kiện, chứ mớ lý thuyết học khó hiểu lắm.nhưng sợ cứ dập khuôn các sp của các pro thì em ko tiến bộ dc, các pro cho em lwoif khuyên với !!!!!!!!!!!!!!

Thì cứ làm đi rùi từ từ hiểu.học đi đôi với hành mà

Comment

cứ lắp các mạch đơn giản mà bạn thấy thích, rồi từ từ "nghiên cứu"
      Đầu tiên là mạch đa hài 2 transistor -> phân cực trans, đóng ngắt, nạp-xả cua tụ, hạn dòng của trở .....
      Học Điện Tử - Learn Electronic

Comment

theo mềnh thì cơ bản bạn phải sử dụng thành thạo mỏ hàn,hàn linh kiện thành thạo vào,rồi sau đó tìm hiểu những linh kiện đơn giản đã ví dụ nhu là cấu tạo điện trở cách mắc,các kiểu mắc,rồi tụ điện,transistor........ còn rất nhiều nữa cứ nghịch nhiều vào là bít,chú ý không gặp tai nạn,cháy nổ,tìm hiểu kỹ trước khi rap các mạch,như tụ phân cực mà bạn đấu ngược là thành quả pháo đấy nung ninh nắm ,chịu khó tìm hiểu các linh kiện và thành thục sử dụng mỏ hàn thì ráp mạch theo sơ đồ là chuyện quá đơn giản!!!!!!.....lưu ý điện tử không dành cho người lười nha!! có khi giữa đêm đang ngủ mà nghĩ ra cái gì hay hay la bật dậy làm bằng được rùi mới đi ngủ,hihi mình chia sẻ thế thui cố lên bạn ơi
        SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

thank các pro nha.em sẽ thử 1 sp nào đơn giản nhất rùi bắt tay vào làm.cám ơn rất nhiều

Comment

mềnh cũng mới vào trận chưa biết gì hết đó anhtit21 à. hàn thì biết rồi mấy con tụ điện. biến trở nhà có nhiều nhưng không kiếm được cái mạch đơn giản nào để chế. với lại mới vào diễn đàn còn chưa biết cầu cứu các pro nữa
            bạn biết chỉ giúp mềnh nha

Comment

bạn đã chắc chắn là hàn thành thạo chưa mối hàn đã đẹp,cũng như không thừa thiếc thiếu thiếc chưa,bạn tháo linh kiện nhiều chân tốt chưa,ví dụ có ic 13 chân mà mỏ hàn của bạn chỉ bé bằng đầu bút thì làm như nào,mình chỉ mong giúp được các bạn có niềm yêu thích điện tử thui ko có ý gì khác vì ngày xưa mình cũng như các bạn bây giờ,lần đầu tiên cầm mỏ hàn vào hồi lớp 6,cũng tý toáy hàn dính được linh kiện vào bo,nhưng thấy người ta hàn đẹp mà sao mình han xấu kinh,nên cũng phải tập những cái cơ bản thật chuẩn vào thì về sau nó thành thói quen,thành kỹ thuật được,theo mềnh thì các bạn sau khi hàn thành thục(nhanh thôi) thì bước típ theo (nà) tìm hiểu về linh kiện
              -đầu tiên là điện trở:...cách sử dụng,công thức,cách đấu nối,công suất,tập đọc các vòng màu.......linh tinh và linh tinh nữa
              -cuộn cảm:cấu tạo,cách sử dụng,công thức,cách đấu nối(đối với dòng AC nó như nào và DC nó như nào),nó làm nhiệm vụ gì nữa
              -tụ điện:cấu tạo, nguyên lý,cách sử dụng,cách đấu nối,tìm hiểu kỹ tụ phân cực va tụ không phân cực,điện áp làm việc(tránh hiện tượng tụ thành pháo hehe)
              tạm thời cứ thế đã 3 linh kiện này ngày xưa mình mang sách vở ra đọc thì thấy nó đơn giản thế,nhưng lên mạng tìm hiểu chi thật tỉ mỉ thì thấy mình còn ngu nhiều lắm lắm ak những lk này trong diễn đàn có hết chịu khó tìm đọc hoặc hỏi GG có hết,có gì thắc mắc thì hỏi nha mình cũng gà lắm nhưng bít thì thì giúp nhiệt tình lắm
              các bạn nên làm mạch chỉnh lưu các loại dùng máy biến áp trước ấy chúc vui!!!
              SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

cảm ơn h11540 mình hàn cũng khá đẹp. thiếc thì cũng gần như thoải mái, nhựa thông k thiếu. Có thể học vật lí hơi kém nên cũng chưa biết nhiều về mấy con tụ điện, biến trở. ngày ngày thỉnh thoảng tháo điên thoại, tháo đài, loa ra nghịch thôi. chọc này chọc nọ hỏng nhiều lắm. mong các pro chỉ dẫn thêm thanks trước

Comment

Nguyên văn bởi t.anh19956 Xem bài viết
                  cảm ơn h11540 mình hàn cũng khá đẹp. thiếc thì cũng gần như thoải mái, nhựa thông k thiếu. Có thể học vật lí hơi kém nên cũng chưa biết nhiều về mấy con tụ điện, biến trở. ngày ngày thỉnh thoảng tháo điên thoại, tháo đài, loa ra nghịch thôi. chọc này chọc nọ hỏng nhiều lắm. mong các pro chỉ dẫn thêm thanks trước
                  Năm lớp 4 mình đã đụng tới mỏ hàn và các thiết bị điện dân dụng, mãi tới hè năm lớp 8, mình chuyển sang điện tử giờ mình giới thiệu 1 số linh kiện
                  Cuộn cảm thì trong các mạch đơn giản ít dùng lắm, nên khi thành thạo rồi bạn học cũng đc:
                  Transistor: Gồm 2 loại: NPN (Một số loại thông dụng: C945, C1815, C828,...)
                  PNP (Một số loại thông dụng: A1015, A564,...)
                  Gồm 3 chân: ECB, tuỳ từng trans mà thứ tự chân nó khác nhau, bạn vào alldatesheet.com gõ tên trans bạn cần để xem thông tin.
                  Điện trở: cái này có 2 chân và ko bắt buộc đấu đúng chân, có tác dụng cản trở dòng điện. đo = ohm (Ω)
                  Biến trở: là 1 điện trở có thể thay đổi trị số.
                  Tụ điện: Tác dụng: Lọc nguồn, tạo độ trễ, có 3 loại: Tụ hoá và tụ gốm và tụ xoay:
                  Tụ hoá có phân cực, bắt buộc phải lắp đúng cực, nếu ko là thành pháo
                  Tụ gốm, không bắt buộc phải lắp đúng chiều, các kí hiệu ghi trên đó cho biết: uF(giá trị của tụ), V(điện thế chịu đựng của tụ, quá mức tụ sẽ nổ),..
                  Tụ xoay: thường dùng trong các mạch cao tần để điều chỉnh tần số, thường là từ 5pF -> 50pF

Rồi, nhiêu đó thôi, bạn lắp tới đâu, học tới đó, có thể sẽ nhớ lâu hơn

Comment

tks hoantien11. tớ muốn bạn cho tớ xem hình ảnh chi tiêt của các linh kiện đó. Do điều kiện gia đình có hạn nên không thể mua hết tất cả mọi thứ về nghjên cứu. nếu bạn có thể gửi video hướng dẫn thì càng tốt

Comment

Nguyên văn bởi t.anh19956 Xem bài viết
                      tks hoantien11. tớ muốn bạn cho tớ xem hình ảnh chi tiêt của các linh kiện đó. Do điều kiện gia đình có hạn nên không thể mua hết tất cả mọi thứ về nghjên cứu. nếu bạn có thể gửi video hướng dẫn thì càng tốt

Điện trở

Biến trở

Quang trở

Tụ hoá

Tụ gốm

Transistor

Cuộn cảm

Cuộn cảm lõi không khí.

Comment

Về tác giả

Collapse

anhtit21 Tìm hiểu thêm về anhtit21