Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình với

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình với

Hi các bạn, mình là dân mù về điện tử, các bạn cho mình hỏi mình mắc theo hình dưới đã được chưa với lại R= bao nhiêu để các đèn cùng sáng đẹp mà ko mau bị hỏng nhé, thân.

thứ nhất thiếu diode ở đầu vào nên điện ko nắn thành DC được bạn phải nắn điện từ biến áp qua diode để thành dc sau đó qua tụ lọc để dc dòng điện phẳng còn R thì bác khỏi mắc 1 đèn là 3v mắc nt 5 đèn là 15v mắc vào nguồn 12v chỉ sáng mờ mờ

Comment

Nguyên văn bởi kimman3 Xem bài viết
      thứ nhất thiếu diode ở đầu vào nên điện ko nắn thành DC được bạn phải nắn điện từ biến áp qua diode để thành dc sau đó qua tụ lọc để dc dòng điện phẳng còn R thì bác khỏi mắc 1 đèn là 3v mắc nt 5 đèn là 15v mắc vào nguồn 12v chỉ sáng mờ mờ
      Hi, đợi mãi mới có bài của bạn trả lời, cảm ơn nhiều nhé bạn, mà sẵn cho mình hỏi luôn, diode, tụ lọc mình cần dùng là loại gì vậy bạn, ra quán hỏi sao cho người ta hiểu, với lại nguồn qua biến áp rồi mới qua diode rồi mới qua tụ lọc hả? Trong cái pic mình vẽ nhầm, mình xài song song 2 nhánh, 1 nhánh 12v 4 đèn, 1 nhánh 1 đèn + trở, cái trở mình cần là bao nhiều ôm vậy, chờ hồi đáp, thân

Comment

ak` trong hình bạn vẽ là bóng đèn dây tóc thế thực tế la dùng bóng dây tóc hay bóng led(diot phat quang ấy)
        SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

Nguyên văn bởi a_b_c113 Xem bài viết
          Hi, đợi mãi mới có bài của bạn trả lời, cảm ơn nhiều nhé bạn, mà sẵn cho mình hỏi luôn, diode, tụ lọc mình cần dùng là loại gì vậy bạn, ra quán hỏi sao cho người ta hiểu, với lại nguồn qua biến áp rồi mới qua diode rồi mới qua tụ lọc hả? Trong cái pic mình vẽ nhầm, mình xài song song 2 nhánh, 1 nhánh 12v 4 đèn, 1 nhánh 1 đèn + trở, cái trở mình cần là bao nhiều ôm vậy, chờ hồi đáp, thân

bạn thân mến! bạn dùng nguồn vậy mắc 4 led e rằng ko ổn 12v chưa qua chỉnh lưu như vậy khi qua rồi thì sẽ ko đủ 12v
          bạn ko cần dùng diode làm gì cũng được bạn mắc 3led nối tiếp nhau và 1 trở 100R là sáng ổn,nhớ mắc đúng chân,
          còn nhánh 1led bạn mắc led đó với trở 1.5K thì nó sáng tương đối như nhau,nhưng nếu bạn mắc nhiều dãy thì độ sáng của các dãy sẽ khác nge còn 2 dãy thì như vậy là ok?
          chúc bạn thành công
          thân

MOV NHÀ,ANH
          MOV NHÀ,EM
          ADD ANH,EM

Comment

điện của biến áp là AC ko nắn qua diode sao mà xài bác

Comment

Nguyên văn bởi a_b_c113 Xem bài viết
              Ra nói mua tụ 2200uF là người ta biết à. (tiệm điện tử mới có)

Comment

thật mà nói thì không cần diot vẫn sáng bt bác ạ vì led cũng chính là 1 loại diot rồi nhưng mà nó chớp với tần số 50hz mắt thường chỉ hơi cảm nhận được thôi,nên tùy mục đích sử dụng mà có cho nắn dòng với lọc nguồn hay không thôi,đấu chơi thì cứ dúng dòng định mức mà mắc,không dùng mạch nắn thì không cần mắc đúng đầu đâu.cứ mắc vào là sáng hết
                SỐNG THEO BẢN CHẤT,KỆ MỌI NGƯỜI NÓI GÌ THÌ NÓI

Comment

Về tác giả

Collapse

a_b_c113 Tìm hiểu thêm về a_b_c113

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X