Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc không biết hỏi ai

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc không biết hỏi ai

Em là newbie và có 1 vai thắc mắc muốn hỏi .

1.Trong mạch điện em thấy có nối đất , nối đất đó để làm gì ? Vd: như 1 đầu điện trở nối vào mạch đầu còn lại nối đất ( hok hiểu ) , như vậy là mạch hở rồi . Và tại sao nguồn đi vào thường chỉ có 1 đầu , ý em là +12V , +5V ... . Còn đầu âm thì vứt đâu rồi ? tại sao hok có -12V, -5V ...
    Có phải nối đất là nối vào cực âm không ?

2. Em vừa tập tành vào chuyên ngành nên muốn làm hẳn 1 bộ KIT cho mình để khỏi chạy tới chạy lui mua . Nhà em xa Nhật Tảo . Các bác cho em lời khuyên ạ ? VD như mua mấy chục con trở giá trị từ nhiêu tới bao nhiêu , tụ thì mua bao nhiêu con giá trị từ nhiêu tới nhiêu ? LED , diode , transitor ? để cần là lấy ra làm lun chạy tới chạy lui mua mất công wá

Cám ơn các bác

Nguyên văn bởi noname2x Xem bài viết
    Em là newbie và có 1 vai thắc mắc muốn hỏi .

1.Trong mạch điện em thấy có nối đất , nối đất đó để làm gì ? Vd: như 1 đầu điện trở nối vào mạch đầu còn lại nối đất ( hok hiểu ) , như vậy là mạch hở rồi . Và tại sao nguồn đi vào thường chỉ có 1 đầu , ý em là +12V , +5V ... . Còn đầu âm thì vứt đâu rồi ? tại sao hok có -12V, -5V ...
    Có phải nối đất là nối vào cực âm không ?

2. Em vừa tập tành vào chuyên ngành nên muốn làm hẳn 1 bộ KIT cho mình để khỏi chạy tới chạy lui mua . Nhà em xa Nhật Tảo . Các bác cho em lời khuyên ạ ? VD như mua mấy chục con trở giá trị từ nhiêu tới bao nhiêu , tụ thì mua bao nhiêu con giá trị từ nhiêu tới nhiêu ? LED , diode , transitor ? để cần là lấy ra làm lun chạy tới chạy lui mua mất công wá
    Cám ơn các bác
    Câu 1 không trả lời được đâu, khó lắm
    Câu 2:
    Nếu chưa biết cách tính mắc R// hoặc nối tiếp thì rẽ vào 1 quầy mua mỗi thứ 1/2 gói--> rẻ lắm.
    Transitor: tùy vào mạch mà mua chứ, nhưng bước đầu cứ mua các em như: A1015,C828, D613,A671,TIP41..,TIP42.. mỗi loại 5 đến 10 con

email:mahaco@fpt.vn

Comment

mỗi thứ là giá trị ra sao bác ohm hay là kí lô ohm bác , còn diode thì sao bác list cho em , em đi mua cho dễ . Sài cho những mạch phổ biến thoy , hok cao siêu gì hết áh . Câu 1 khó ah

Comment

Đúng là hở nếu nối vào tín hiệu thì làm giảm biên độ yếu đi còn nếu nối vào một con trở nửa đầu con này nối vào nguồn thì là phân áp làm giảm điện thế, nguồn thường gọi là + và 0 nên nếu ghi là + 12 là nối vào +12 còn 0 tức là mas trong mạch

Comment

Câu 1: Nếu mạch sử dụng nguồn +/-12V thì ký hiệu nối đất chính là 0V. còn nếu là nguồn 12V thì đó là nối vào mass đó bạn( VD: dùng acquy thì dây trừ chính là mass).Tất cả các trường hợp trên điều lấy "đất từ nguồn" nên không hở mạch đâu bạn đừng sợ !!!

Comment

em hình dung ra rồi nhưng còn mập mờ , cụ thể lun nhé, nếu sài cục pin thì có đầu + là 1.5V rồi đúng hok còn đầu âm ? , trong mạch thì mass là ở đâu , hơi ngu tí mấy bác thông cảm

Comment

Bạn cần hiểu cụ thể như thế này nhá
              - Nguồn thì có 2 loại : Nguồn đơn(acquy , pin ) và nguồn đôi
              - Với nguồn đôi , nó sẽ có 3 cực : + , Mass(GND), -
              - Với nguồn đơn , nó chỉ có 2 cực : + , - . Cực - này , ng ta còn gọi là mass hay GND
              - trong pin 1,5V Đầu + là (+1,5V) , đầu - là Mass

Comment

Cám ơn bạn , mình hoàn toàn hiểu rồi hehe . Sẵn tiện bạn giải thix giùm mình nguồn đôi lun đi

Comment

chẹp nguồn đôi là nguồn lấy ra từ biến áp 3 cuộn dây đó. điểm giữa của biến áp quy ước 0V - GND - đất. 2 dây còn lại là +-Vcc
                  |

Comment

[QUOTE=noname2x;119462]Câu 1 khó ah /QUOTE]
                    Tôi viết câu 1 khó + thêm biểu tượng cười ở cuối đấy...

chẹp nguồn đôi là nguồn lấy ra từ biến áp 3 cuộn dây đó. điểm giữa của biến áp quy ước 0V - GND - đất. 2 dây còn lại là +-Vcc
                    Tự dưng lấy biến áp ra 3 đầu dây mà được +-Vcc thì chết liền

Sẵn tiện bạn giải thix giùm mình nguồn đôi lun đi
                    Ví dụ bạn có thiết bị nguồn nuôi có 3 chân vào đề là : +12VDC, GND, -12VDC
                    Bạn lấy 2 acqui 12V, nối đầu âm của 1 bình vào đầu dương của 1 bình --> nối ra 1 sợi dây --> đây là sợi nối vào GND. 1 Đầu + của 1 bình sẽ nối đến +12VDC, 1 đầu - còn lại của bình kia sẽ nối đến -12VDC.
                    Nó có nhiều loại ví dụ chỉnh lưu từ biến áp ra 3 sợi như bạn 123...321 đã nói.
                    ...

email:mahaco@fpt.vn

Comment

Tự dưng lấy biến áp ra 3 đầu dây mà được +-Vcc thì chết liền
                      Ơ không đc ư? lạ nhỉ???
                      Thế cho mình hỏi cái mạch này hoạt động dựa vào cái gì vậy?

Và cả mạch này nữa
                      |

Comment

Nguyên văn bởi 123...321 Xem bài viết
                        Ơ không đc ư? lạ nhỉ???
                        Thế cho mình hỏi cái mạch này hoạt động dựa vào cái gì vậy?

Và cả mạch này nữa
                        Biến áp có 3 đầu dây ra được đưa qua 1 mạch nắn và lọc thì mới có được +/-Vcc và GND chứ, còn như bạn nói ban đầu thì chỉ kéo 3 đầu dây trong biến áp ra nó là AC nên ko thể gọi là cộng trừ ,GND đâu bạn.!!!

Comment

Chào bạn biến áp có điểm giữa ( biến áp nguồn đôi ) có cấu tạo khác với biến áp thông thường .Cái này có được là nhờ cách thức quấn dây , không tin bạn cứ thử xem , tháo bỏ phần thứ cấp của biến áp thông thường sau đó quấn lại phần thứ cấp, ta quấn làm 2 cuộn cùng chiều ,cùng số vòng sau đó nối vào mạch của bạn ,đo thử rồi sẽ biết có nguồn đôi hay không ( ra vẫn 3 đầu dây) Biến áp nhỏ 5vòng /volt , biến áp lớn 3vòng /volt ( thực nghiệm của riêng mình có thể không chính xác cho trường hợp của bạn )

Comment

hihi,cải qua cải lại .... vậy là củ cải.
                            |

Comment

Tôi thấy các bạn nói về vấn đề mà NONAME2X hỏi có vẻ không ổn chút nào. Câu này là trả lời cho bạn NONAME2X đấy nhé.
                              Thứ nhất bạn phải hiểu rằng đất (GND) có 2 loại, đất âm và đất O.
                              nếu bạn nối +12V mà đầu kia không nối GND thì không kín mạch được, nhưng nếu GND của bạn là -12V thì giá trị +12V của bạn tương đương với +24V so với đất O. cũng tương tự nếu đầu vào của bạn là -12V thì GND của bạn sẽ tương đương với +12V đấy. Chẳng qua đó là hiệu điện thế giữa đàu vào và mạch GND của bạn thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

noname2x Tìm hiểu thêm về noname2x

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X