Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Kỹ năng sử dụng mỏ hàn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em thấy các bác bảo dùng chì hàn, thiết hàn, phủ chì, phủ thiếc... em vẫn chưa hiểu cái chì và thiếc đây có là một không ạ??
    Em thì mới chỉ biết mỗi thiếc hàn (cái cuộn tròn tròn với cái sợi thiếc rỗng ruột)

Comment

Mình học 11, dùng mỏ hàn chì được 4 năm rồi. Nhưng mình thấy mỏ hàn khi có sử dụng nhựa thông thì chì không chịu dính lên mũi hàn nữa. Vì thường khi chì dính lên mũi thì hàn rất nhanh mà dễ, mình nghĩ là chắc do mũi bị oxihoá. Có anh chị nào biết cách khắc phục không?

Comment

Nguyên văn bởi bluesky2010 Xem bài viết
        Mình học 11, dùng mỏ hàn chì được 4 năm rồi. Nhưng mình thấy mỏ hàn khi có sử dụng nhựa thông thì chì không chịu dính lên mũi hàn nữa. Vì thường khi chì dính lên mũi thì hàn rất nhanh mà dễ, mình nghĩ là chắc do mũi bị oxihoá. Có anh chị nào biết cách khắc phục không?
        bác cầm mỏ hàn mài xuống đất,thấy phần đồng hiện ra là được
        trước khi bác sử dụng,cắm mỏ hàn 1 thời gian,để cho nó nóng lên,dí vào nhựa thông,tráng thiếc lên mỏ hàn cho nó dễ hàn bác ạ
        Trái đất luôn tròn vì vậy bạn chẳng thể nào nhìn thấy phía cuối con đường đi...
        Keep moving forward...

Comment

Đầu mỏ hàn không nên để bẩn do nhựa thông cháy hoặc tối kỵ việc dùng mỏ hàn để ....hàn nhựa. Khi bị bẩn đầu hàn thì dùng giấy ráp mịn, dũa mịn làm sạch đối với loại đầu hàn bằng đồng sau đó cắm điện nhúng ngay vào nhựa thông và thấm chì để ngăn bị bẩn lại
          Email:
          Y!M: thanhhoa22272
          tel: 09.05.03.89.76

Comment

Mỏ hàn que trục troặc???Pls Helps

Mình có 2 mỏ hàn que 50W và 40W,không hiểu tại sao lại không hàn được mặc dù vẫn rất nóng,
            đầu mũi hàn không thể tráng thiếc được,dí dây thiếc vào thì thiếc chảy và rơi xuống hết không dính lại trên mũi hàn được ??dí vào chân linh kiện rất lâu cũng không chảy thiếc được??
            Không hiểu là do dây thiếc hay do đầu mũi hàn mình hay làm sạch bằng cái cọ nồi bằng sắt nên nó bong hết lớp bám thiếc trên đầu mũi hàn??
            Cả hai mỏ hàn này cách đây khoảng 1 tháng vẫn dùng tốt.

Comment

Chào anh ndp62. Theo tôi,mỏ hàn của anh không hàn được là do mũi hàn không được tráng thiếc dẫn tới quá trình truyền nhiệt vào mối hàn diễn ra rất kém. Anh nên lấy giấy nhám mịn đánh cho thật sạch hở đồng đầu mũi hàn, sau đó cắm điện vào, theo dõi khi nào nhiệt độ vừa đủ thì nhúng mũi hàn vào nhựa thông, tiếp theo đưa thiếc dây vào tạo 1 lớp thiếc phủ lên đầu mũi hàn. Sau đó thì hàn bình thường thôi.
              Điện tử - Điện Lạnh TÂM CHÍNH
              AD: Khu 1 - Quân Khê - Hạ Hòa - Phú Thọ
              Mail:

Comment

Nguyên văn bởi tamchinhpt Xem bài viết
                Chào anh ndp62. Theo tôi,mỏ hàn của anh không hàn được là do mũi hàn không được tráng thiếc dẫn tới quá trình truyền nhiệt vào mối hàn diễn ra rất kém. Anh nên lấy giấy nhám mịn đánh cho thật sạch hở đồng đầu mũi hàn, sau đó cắm điện vào, theo dõi khi nào nhiệt độ vừa đủ thì nhúng mũi hàn vào nhựa thông, tiếp theo đưa thiếc dây vào tạo 1 lớp thiếc phủ lên đầu mũi hàn. Sau đó thì hàn bình thường thôi.
                Cảm ơn bạn ,tối qua mình đã dùng giấy ráp đánh sạch mũi hàn,sau đó cắm mỏ hàn nhúng nhựa thông,rồi quấn dây thiếc để tráng thiếc mũi hàn thì đã hàn được bình thường.

Comment

chợ nhật tảo có bán loại dung dịch làm tan chảy nhựa thông hả bạn. dung dịch này có tên là gì vậy bạn...

Comment

Về tác giả

Collapse

tpts Tìm hiểu thêm về tpts

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X