Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gíup về mạch báo dòng điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Gíup về mạch báo dòng điện

Chào mọi người!
    mọi người có thể giúp mình sơ đồ mạch báo dòng điện yếu hoặc mạnh được ko? nếu điện mạnh( trên 170v) thì đèn led sáng còn điện yếu(khoảng dưới 170v) thì đèn led tắt. Cảm ơn trước

Up p p p p p p p p p p p p p kho ai giup minh voi ah?

Comment

Phần lớn những người có thể giúp bạn là những người đang bận bịu ở công ty hay giảng đường, và thường thì ko có ai có sẵn sơ đồ 1 phát ăn ngay mà share cho bạn trong vòng 1 nốt nhạc đâu, bạn nên kiên nhẫn chờ chút, còn giờ thì của bạn đây (mình vừa vẽ vội tại công ty).
      Click image for larger version

Name:	mach bao nguon.png
Views:	1
Size:	16.8 KB
ID:	1373096
      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

giờ xin phân tích cái mạch mình vẽ chút, 220Vac được đưa vào làm nguồn kích opto, opto dẫn 5V đưa vào + Vin của ic op-amp lm358 theo kiểu cầu phân thế, -Vin của op-amp thì nối vào 5v cũng theo kiểu phân thế, nếu đủ 220V vào thì +Vin > -Vin -> ngõ ra op amp (chân 1 ) ra mức 1 -> đèn sáng. nếu áp vào sụt còn 170V thì +Vin < -Vin -> ngõ ra mức 0 -> đèn tắt, nguyên lý là thế, có sai sót gì thì các tiền bối chỉ bảo thêm.
        Các biến trở R3 và R4 được chỉnh sao cho ra được mức điện áp tại chân 2 ,3 opamp như mình đã kí hiệu trên hình. biến trở R2 chắc ko cần chỉnh nhiều.
        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

relay mức hoạt động điện áp nó là bao nhiêu bạn loại 220v 5v đó

Comment

Nguyên văn bởi khakhaacac Xem bài viết
            Chào mọi người!
            mọi người có thể giúp mình sơ đồ mạch báo dòng điện yếu hoặc mạnh được ko? nếu điện mạnh( trên 170v) thì đèn led sáng còn điện yếu(khoảng dưới 170v) thì đèn led tắt. Cảm ơn trước
            Trước hết, về cách hỏi của bác chủ thớt đã thấy rắc rối không cần thiết vì yêu cầu dòng điện lại thành báo "ngưỡng" điện áp (170V)-và bác cũng không nói rõ áp dụng với điện DC hay điện lưới (AC).Tuy nhiên, với cách hỏi như vậy thì tôi nghĩ rằng bác nên chọn lấy một kiểu mạch càng đơn giản càng tốt. Ví dụ sử dụng diode ZENER mắc phân cực ngược để cấp cho transistor điều khiển LED. Tuy nhiên, với mức 170V thì ZENER cũng khó kiếm được mức này nên bác có thể "thêm" cho nó cái phân áp bằng 2 điện trở (hoặc dùng chiết áp để chỉnh cho linh hoạt). Tỷ lệ phân áp sẽ tùy thuộc vào mức ZENER của bác lắp vào mạch. Hy vọng bác có thể hình dung ra mà không cần phải vẽ và post "sơ đồ" lên đây,

Chúc bác thành công,

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
              Phần lớn những người có thể giúp bạn là những người đang bận bịu ở công ty hay giảng đường, và thường thì ko có ai có sẵn sơ đồ 1 phát ăn ngay mà share cho bạn trong vòng 1 nốt nhạc đâu, bạn nên kiên nhẫn chờ chút, còn giờ thì của bạn đây (mình vừa vẽ vội tại công ty).
              [ATTACH=CONFIG]59782[/ATTACH]
              mình ko phải là dân điện tử nên cái mạch của bác nhìn vào tôi ko biết thế nào cả. Có cách nào đơn giản hơn ko?

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
                Trước hết, về cách hỏi của bác chủ thớt đã thấy rắc rối không cần thiết vì yêu cầu dòng điện lại thành báo "ngưỡng" điện áp (170V)-và bác cũng không nói rõ áp dụng với điện DC hay điện lưới (AC).Tuy nhiên, với cách hỏi như vậy thì tôi nghĩ rằng bác nên chọn lấy một kiểu mạch càng đơn giản càng tốt. Ví dụ sử dụng diode ZENER mắc phân cực ngược để cấp cho transistor điều khiển LED. Tuy nhiên, với mức 170V thì ZENER cũng khó kiếm được mức này nên bác có thể "thêm" cho nó cái phân áp bằng 2 điện trở (hoặc dùng chiết áp để chỉnh cho linh hoạt). Tỷ lệ phân áp sẽ tùy thuộc vào mức ZENER của bác lắp vào mạch. Hy vọng bác có thể hình dung ra mà không cần phải vẽ và post "sơ đồ" lên đây,

Chúc bác thành công,
                thì mình có biết gì nhiều về điện tử đâu, sơ sơ thế thôi! mình dùng điện lưới 220v và muốn dùng 1 led để biểu thị dòng điện đủ mạnh

Comment

Nếu bạn ko biết nhiều về điện tử thì mình nghĩ bạn có thể dạo 1 vòng chợ Nhật Tảo hỏi xem họ có bán sẵn cái mạch đó ko, theo kinh nghiệm đầu đường xó chợ của mình thì họ có bán cả đấy, vấn đề còn lại là chịu khó kiếm thôi

Comment

bạn có thể tìm hiểu từng linh kiện trên ấy mà làm,những cái này là cơ bản nhất rồi đấy,bạn cứ mắc thử đy coa gì không hiểu cứ post lên

Comment

Về tác giả

Collapse

khakhaacac Tìm hiểu thêm về khakhaacac

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X