Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về vấn đề module relay

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về vấn đề module relay

Chào các bác,
    Hiện tại em đang gặp phải vấn đề không biết giải quyết thế nào,mong các bác giúp đỡ
    Em có sử dụng 1 module relay 4 kênh 220VAC-10A, 30VDC-10A để điều khiển các thiết bị, em dùng arduino để điều khiển module relay
    Relay 1 em dùng tắt mở đèn có tải 110mA
    Relay 2 em dùng để tắt mở adapter có tải 1.8A
    Khi em điều khiển mở Relay 1 -> đèn sáng
    Sau đó em tiếp tục mở Relay 2 -> adapter có nguồn vào
    Thì Relay 2 có hiện tượng cháy tiếp điểm, adapter vẫn có nguồn vào mặc dù đã tắt Relay 2
    Relay 1 vẫn tắt mở được bình thường
    Sau đó em chuyển adapter qua Relay 3 thì tình trạng tương tự tiếp tục xảy ra trên Relay 3 (cháy tiếp điểm)
    Không biết hiện tượng trên xảy ra là do đâu? Mong các bác giúp đỡ
    Em định dùng Module Relay này để điều khiển máy bơm 1.5 HP không biết có được không ? mong các bác giúp đỡ
    Em là dân công nghệ thông tin nên không rành lắm về điện, mong các bác giúp đỡ

Thân chào, thông tin bạn cung cấp chưa đủ phán bệnh, cho xin thêm các chi tiết sau:
    - Hình ảnh thật cái module relay, nếu là con relay vuông 5 chân vỏ xanh dương hay đen là relay khá ..... dỏm.
    - Sao bạn biết cháy tiếp điểm vậy, đã đo thông mạch relay bằng VOM khi bỏ adapter ra chưa, mình không nghĩ hồ quang của adapter loại này đủ sức hàn dính tiếp điểm relay dù cho có là relay dỏm.
    - Sao bạn biết Adapter vẫn có nguồn vào khi đã mở relay 2, đã đo = VOM kỹ chưa hay là chỉ dòm cái đèn led của adapter, khi ngắt nguồn adapter vẫn còn điện do các tụ bên trong, phải có tải mới biết được chính xác còn nguồn hay ko.
    - Bơm 1.5 HP thì quên mấy con relay đi vì dòng khởi động gấp 10 lần dòng định mức bạn phải có con rekay nào chịu nổi 15HP thì may ra. Đóng ngắt bơm người ta dùng Contactor đó bạn.
    Còn nhiều điều muốn nói lắm, nhưng trước hết bạn kiểm tra kỹ lại những điều mình đề cập bên trên đi, nếu vẫn khẳng định rõ là cháy tiếp điểm thì mình hội ý tiếp.
    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Mắc cầu chì 10A nối tiếp với Adapter rồi găm thẳng vào ổ điện xem có ĐỨT cầu chì ko? Mình ko tin có cái Adapter nào mà dòng khởi động > 10A cả. Nếu ko phải thì do relay tàu rởm, ghi 10A nhưng thực tế thì...

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
        Thân chào, thông tin bạn cung cấp chưa đủ phán bệnh, cho xin thêm các chi tiết sau:
        - Hình ảnh thật cái module relay, nếu là con relay vuông 5 chân vỏ xanh dương hay đen là relay khá ..... dỏm.
        - Sao bạn biết cháy tiếp điểm vậy, đã đo thông mạch relay bằng VOM khi bỏ adapter ra chưa, mình không nghĩ hồ quang của adapter loại này đủ sức hàn dính tiếp điểm relay dù cho có là relay dỏm.
        - Sao bạn biết Adapter vẫn có nguồn vào khi đã mở relay 2, đã đo = VOM kỹ chưa hay là chỉ dòm cái đèn led của adapter, khi ngắt nguồn adapter vẫn còn điện do các tụ bên trong, phải có tải mới biết được chính xác còn nguồn hay ko.
        - Bơm 1.5 HP thì quên mấy con relay đi vì dòng khởi động gấp 10 lần dòng định mức bạn phải có con rekay nào chịu nổi 15HP thì may ra. Đóng ngắt bơm người ta dùng Contactor đó bạn.
        Còn nhiều điều muốn nói lắm, nhưng trước hết bạn kiểm tra kỹ lại những điều mình đề cập bên trên đi, nếu vẫn khẳng định rõ là cháy tiếp điểm thì mình hội ý tiếp.
        Thank bạn hoahauvn2
        Mình đã đo thông mạch relay rồi bạn,
        Khi mình tắt relay 2 thì mình chắc là cái adapter vẫn còn điện, apdater đó mình dùng để chuyển nguồn thành DC sử dụng cho chuông báo động, chuông báo động vẫn còn kêu, và mình cũng đã đo VOM
        Mình khá chắc là bị cháy tiếp điểm, nhưng không biết nguyên nhân do đâu.
        Bạn xem qua module relay giúp mình, nếu là loại dỏm thì bạn có thể chỉ giùm mình loại nào xịn hơn không bạn ?
        Nếu nguyên cái module relay mình chỉ dùng 1 relay để bật tắt cho adapter thì không sao cả, nhưng nếu dùng 2 relay, 1 dùng cho đèn hoặc thiết bị khác, 2 dùng cho adapter thì bị hiện tượng như trên
        Phần máy bơm nếu mình dùng contactor thì có điều khiển được bằng vi điều khiển không bạn ?
        Thanks bạn đã giúp đỡ

Click image for larger version

Name:	IMG_0792.JPG
Views:	7288
Size:	112.0 KB
ID:	1686897

Name:	IMG_0793.JPG
Views:	7303
Size:	115.5 KB
ID:	1686899

Name:	IMG_0794.JPG
Views:	7124
Size:	104.8 KB
ID:	1686900

Name:	IMG_0795.JPG
Views:	7285
Size:	62.3 KB
ID:	1686901
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
          Mắc cầu chì 10A nối tiếp với Adapter rồi găm thẳng vào ổ điện xem có ĐỨT cầu chì ko? Mình ko tin có cái Adapter nào mà dòng khởi động > 10A cả. Nếu ko phải thì do relay tàu rởm, ghi 10A nhưng thực tế thì...

Thanks bác,
          Em sẽ thử xem sao

Comment

Nguyên văn bởi kubioh Xem bài viết

Thank bạn hoahauvn2
            Mình đã đo thông mạch relay rồi bạn,
            Khi mình tắt relay 2 thì mình chắc là cái adapter vẫn còn điện, apdater đó mình dùng để chuyển nguồn thành DC sử dụng cho chuông báo động, chuông báo động vẫn còn kêu, và mình cũng đã đo VOM
            Mình khá chắc là bị cháy tiếp điểm, nhưng không biết nguyên nhân do đâu.
            Bạn xem qua module relay giúp mình, nếu là loại dỏm thì bạn có thể chỉ giùm mình loại nào xịn hơn không bạn ?
            Nếu nguyên cái module relay mình chỉ dùng 1 relay để bật tắt cho adapter thì không sao cả, nhưng nếu dùng 2 relay, 1 dùng cho đèn hoặc thiết bị khác, 2 dùng cho adapter thì bị hiện tượng như trên
            Phần máy bơm nếu mình dùng contactor thì có điều khiển được bằng vi điều khiển không bạn ?
            Thanks bạn đã giúp đỡ

[ATTACH=CONFIG]n1686897[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]n1686899[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]n1686900[/ATTACH]

[ATTACH=CONFIG]n1686901[/ATTACH]
            Được. Dùng cai module của bạn để điều khiển. Khi bạn nhấn ON thì có nguồn cấp cho cuộn dây của khởi động từ -> động cơ được cấp điện, khi bạn nhấn OFF thì mất nguồn cấp cho cuộn dây -> khởi động từ ngắt nguồn cấp cho động cơ.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
              Được. Dùng cai module của bạn để điều khiển. Khi bạn nhấn ON thì có nguồn cấp cho cuộn dây của khởi động từ -> động cơ được cấp điện, khi bạn nhấn OFF thì mất nguồn cấp cho cuộn dây -> khởi động từ ngắt nguồn cấp cho động cơ.

Thanks bác,vậy là relay mình cấp nguồn cho contactor phải không bác ?
              Còn em đã thử cái adapter với cầu chì, khi ghim điện trực tiếp thì nó không đứt cầu chì
              Mai em mua cái module relay mới gắn adapter có cầu chì xem sao?hôm nay em thử đứt hết mấy cái relay trên module luôn

Comment

Thanks bác,vậy là relay mình cấp nguồn cho contactor phải không bác ?
                Còn em đã thử cái adapter với cầu chì, khi ghim điện trực tiếp thì nó không đứt cầu chì
                Mai em mua cái module relay mới gắn adapter có cầu chì xem sao?hôm nay em thử đứt hết mấy cái relay trên module luôn
                Đúng là như vậy. Contactor cũng gần giống relay, khi có nguồn vào cuộn dây thì nó hút cần sắt làm đóng tiếp điểm nhưng nó chịu dòng lớn hơn rất nhiều, cuộn hút cũng có nhiều loại chạy 220V luôn.

Comment

Hiện tại em đã nối adapter nối tiếp vào cầu chì
                  Sau đó đấu vào relay, vẫn bị hiện tượng như trên nhưng cầu chì không đứt
                  Có bác nào có ý gì không ? giúp mình với, hiện tại mình không biết nguyên nhân là do đâu nữa ? hic

Comment

Trích "Nếu nguyên cái module relay mình chỉ dùng 1 relay để bật tắt cho adapter thì không sao cả, nhưng nếu dùng 2 relay, 1 dùng cho đèn hoặc thiết bị khác, 2 dùng cho adapter thì bị hiện tượng như trên"

​Chỉ bị hiện tượng như trên khi 2 rơ le cấp nguồn cho 2 thiết bị nên có thể bạn đã đấu nhầm điện vào các tiếp điểm của 2 rơ le. Bạn ktra kỹ lại từng cặp tiếp điểm của từng rơ le để đấu điện vào cho đúng và ktra xem tiếp điểm của 2 rơ le khác nhau có bị thông mạch sang nhau ko ( cái này do lỗi sx, ít xảy ra).

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết
                      Trích "Nếu nguyên cái module relay mình chỉ dùng 1 relay để bật tắt cho adapter thì không sao cả, nhưng nếu dùng 2 relay, 1 dùng cho đèn hoặc thiết bị khác, 2 dùng cho adapter thì bị hiện tượng như trên"

​Chỉ bị hiện tượng như trên khi 2 rơ le cấp nguồn cho 2 thiết bị nên có thể bạn đã đấu nhầm điện vào các tiếp điểm của 2 rơ le. Bạn ktra kỹ lại từng cặp tiếp điểm của từng rơ le để đấu điện vào cho đúng và ktra xem tiếp điểm của 2 rơ le khác nhau có bị thông mạch sang nhau ko ( cái này do lỗi sx, ít xảy ra).
                      mình đấu dây theo hình như trên đó bạn
                      mình thử với cầu chì 2A,cầu chì cũng ko đứt,nhưng relay vẫn xảy ra tình trạng trên

Comment

mình thử với cầu chì 2A,cầu chì cũng ko đứt,nhưng relay vẫn xảy ra tình trạng trên

Bạn kiểm tra thử xem khi module trống không kết nối dây nhợ (tháo hết dây nguồn, tín hiệu, tải ra) lấy VOM đo kiểm tra lại các tiếp điểm thường đóng, thường mở xem có bình thường ko, các relay bạn nói bị cháy dính tiếp điểm thì tiếp điểm thường đóng sẽ bị hở và thường mở sẽ bị thông mạch. Vì có khi do relay lúc đóng ngắt gây nhiễu thậm chí hỏng board Ardiuno chứ không hẳn do relay hư.
                        Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

​2 dây màu đỏ phía tay phải của ảnh, hình như đấu ở cầu thứ 3 & 4 tính từ phải sang à? Nếu như thế là sai rồi, có phải tiếp điểm của rơ le ngoài cùng bên phải đâu.

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết

​2 dây màu đỏ phía tay phải của ảnh, hình như đấu ở cầu thứ 3 & 4 tính từ phải sang à? Nếu như thế là sai rồi, có phải tiếp điểm của rơ le ngoài cùng bên phải đâu.
                            Mình nghĩ chủ thớt đấu ko sai đâu do góc chụp bị nghiêng thôi, vì bạn đó đã thử Ok với đèn rồi,

Comment

Oài, bạn chủ thớt thấy cái Schema mình up lên chứ, ruột gan em nó đó, hàng Tàu đó, thiết kế hết cả hồn, bậy và ẩu hết sức. Bạn hiểu được thì tốt, ko hiểu nổi thì nó nôm na thế này.
                              _Mạch có opto cách ly mà nó làm thế này là đánh đố chết người ít hiểu biết.
                              _Opto để làm vẹo gì (hết sức muốn chửi) khi mà nó bắt sẵn jump cho nguồn kích relay đồng thời cũng là nguồn Arduino. 90% là relay ko bị gì mà mạch Arduino của chủ thớt tiêu bởi dòng và áp kickback của relay rồi.
                              _Cái vẹo gì mà nó lấy con diode muỗi làm diode xả kickback, có thể xem là bọn Tàu nó lấy bình xịt muỗi đòi giết TRÂU.
                              _Bạn cần gỡ bỏ cái jump nối màu vàng ở cuối module ra, cấp nguồn 5V riêng cho relay, lúc này có thể gọi là tạm chạy được nhưng vẫn có khả năng nhiễu treo Arduino do GND của Arduino và relay vẫn chung. Muốn tách GND riêng phải cạo mạch đấu lại khá phức tạp với người ko chuyên.
                              _Một phần lỗi cũng do bạn chủ thớt đã không tự hỏi tại sao việc cấp nguồn lại đơn giản như vậy, nếu đã gọi là cách ly thì nguồn riêng cho relay nằm ở đâu, có lẽ giờ cái bạn cần mua lại ko phải là module relay mà là cái board Arduino đó.
                              _Chúc chủ thớt may mắn chứ ko biết nói gì hơn bởi vì hàng module giờ toàn của Tàu, ko xài nó thì xài ai bây giờ. Hàng tốt đầy đủ chức năng chỉ có tự thiết kế mạch lấy mà xài thôi chứ thường ko có sẵn.

Comment

Về tác giả

Collapse

kubioh Tìm hiểu thêm về kubioh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X