Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho em hỏi tí đi mấy bác ơi???

Collapse
This topic is closed.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho em hỏi tí đi mấy bác ơi???

E mới bắt đầu học điện tử,em thấy trên mạng nói là khi lập trình xong một chương trình C rồi nạp vào ìc. Vậy cho em hỏi mình dùng cái gì để nạp chương trình C vào con ic vậy
    Cảm ơn mấy bác nhiều

Nguyên văn bởi kehoangda Xem bài viết
    E mới bắt đầu học điện tử,em thấy trên mạng nói là khi lập trình xong một chương trình C rồi nạp vào ìc. Vậy cho em hỏi mình dùng cái gì để nạp chương trình C vào con ic vậy
    Cảm ơn mấy bác nhiều
    Bác phải chuyển nó qua HEX file (machine code) mà nạp vào. C thuộc loại ngôn ngữ cao IC không hiểu nổi. Mỗi hãng dùng một phần mềm khác nhau để dịch từ C qua HEX.

Tớ chỉ biết microchip thôi nên dùng phần mềm MPLAB để đổi C qua HEX. Lấy từ www.microchip.com. Còn mấy thứ khác thì vào trang của hãng mà kiếm.

Về phần cứng thì tớ dùng Pickit 2 để nạp. Nếu muốn thì kiếm trên mạng có nhiều sơ đồ mình có thể làm tại nhà được.

Comment

Bác vào luồng Vi điều khiển mà đọc, có rất nhiều kiến thức trong đó: http://dientuvietnam.net/forums/forumdisplay.php?f=4

Comment

cho e hỏi tí nữa là mình dùng tools gì để chuyển phần lập trình của mình qua con ic,e có lên mạng tìm nhưng mà nói chung chung qua. E chưa kiếm được tài liệu nào hướng dẫn kỹ,bác nào có tài liệu nào nói kỹ chỉ dùm em với

Comment

Nguyên văn bởi kehoangda Xem bài viết
          cho e hỏi tí nữa là mình dùng tools gì để chuyển phần lập trình của mình qua con ic,e có lên mạng tìm nhưng mà nói chung chung qua. E chưa kiếm được tài liệu nào hướng dẫn kỹ,bác nào có tài liệu nào nói kỹ chỉ dùm em với
          u đang lập trình con VDK nào ? mỗi con có mỗi tools cho riêng nó , cũng giống như ta mỗi ng có mỗi px zj ...heheh
          89C : Ez-downloader
          89S : ISPprog
          PIC : Winpic800 ...
          AVR : chưa dùng nên ko bit
          ng ta gọi đây là phần mềm nạp chip. Ngoài ra còn có phần cứng nạp chip , trình dịch cho chip..

Comment

Bạn kehoangda nên xem là mình bắt đầu học vi điều khiển nào!
            Theo tui Bạn nên học từ pic đi.
            Trong diẽn đàn có nhiều cao nhân pic lắm!
            Chúc thành công!
            "Chỉ có rượu mới biết bụng mênh mông nhường nào
            Chỉ có bụng mới biết rượu đi đâu về đâu.
            Gặp nhau lần nào cũng rượu"

Comment

Về tác giả

Collapse

kehoangda Tìm hiểu thêm về kehoangda

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X